
HOTUBA YA MHE. ENG. MTEMI MSAFIRI SIMEON, MKUU WA
WILAYA YA KWIMBA WAKATI WA SHEREHE YA KILELE CHA

MAADHIMISHO YA WIKI YA MAZIWA KIWILAYA KATIKA KIWANJA
CHA KWIDECO NGUDU TAREHE 01 JUNI, 2017

- Wajumbe wa Kamati ya Ulinzi na Usalama ya Wilaya,
- Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya, 
- Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya,
- Viongozi wa dini na vyama vya siasa,
- Watendaji wote wa Serikali mliopo hapa,
- Wananchi wote mliohudhuria maadhimisho haya,
- Mabibi na Mabwana.

Kwanza kabisa nitumie fursa hii kuwashukuru waandaaji wa maadhimisho haya
ndani ya Wilaya kwa kunialika kuwa mgeni rasmi katika siku hii muhimu. Aidha ,
niwapongeze kwa maandalizi mazuri ya maadhimisho licha ya changamoto kadhaa
mlizokumbana  nazo.  Niwashukuru  pia  wananchi  na  wote  ambao   mmeona
umuhimu  wa  siku  ya  leo  mkaamua  kuacha  shughuli  zenu  na  kuhudhuria
maadhimisho haya.

Ndugu wananchi, kama tulivyofahamishwa, Wizara ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi
kwa kushirikiana na Bodi ya Maziwa Tanzania, kila mwaka huandaa maadhimisho
ya  Wiki ya Maziwa. Maadhimisho haya hufanyika  kati ya wiki ya mwisho ya
mwezi Mei na wiki ya kwanza ya mwezi Juni. Kwa mwaka huu maadhimisho haya
yanafanyika  kitaifa  Mkoani  Kagera  na  kilele  chake  ni  leo  tarehe  01/06/2017.
Ikumbukwe kuwa  siku hii ndiyo pia Siku ya Maziwa Duniani. Kauli mbiu ya Siku
ya Maziwa mwaka huu inasema: “Kunywa Maziwa, Jenga afya, furahia maisha”

Ndugu wananchi, madhumuni ya Siku ya Maziwa ni: 

 Kuelimisha umma juu ya matumizi ya maziwa kama chakula bora
katika kujenga afya ya binadamu kwa watu wa rika zote na juu ya
faida za maziwa.

 Kuelezea juu ya faida za maziwa katika mwili wa binadamu.
 Kushawishi  watunga  Sera  kuona  umuhimu  wa  kuinua  tasnia  ya

Maziwa katika kukuza uchumi wa nchi na kuondoa umaskini  kwa
wananchi wetu.
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 Kuwaelimisha  wadau  wa  tasnia  ya  maziwa  na  hasa  wafugaji
kuongeza  uzalishaji  na  ubora  wa  maziwa  na  bidhaa  zake
zinazotengenezwa nchini.

 Kuwaelimisha wadau umuhimu wa kujiunga na vyama vya ushirika
vya kuzalisha maziwa na bidhaa zake kwa wingi na ubora unaokidhi
mahitaji ya soko la ndani na nje ya nchi.

 Kutoa  fursa  ya  wadau  kukutana  na  kubadilishana  uzoefu  wa
uzalishaji wa maziwa katika  kuendeleza tasnia ya maziwa Tanzania.

MAADHIMISHO KIWILAYA:

Madhumuni  yetu  kiwilaya  ni  kutumia  maadhimisho  haya   kuwa  chachu  kwa
wafugaji wetu kuhamasika kutumia fursa walizonazo kuifikisha Kwimba kwenye
hatua ya juu kabisa katika kuzalisha maziwa mengi na bora. Hii itajumisha suala la
kuwa na viwanda vidogo vya usindikaji wa maziwa na mazao yake, na kuweka
mazingira  mazuri  ya kuvutia  wawekezaji  wakubwa pia  ili  kutengeneza soko la
ndani la maziwa yetu.

Fursa tulizo nazo kwenye Wilaya yetu ya Kwimba ni pamoja na:

 MIFUGO:  Tunao ng’ombe wa asili wapatao 390,991,  ng’ombe wa maziwa
wapatao  122.  Ng’ombe  hawa  wakitunzwa  kwa  kanuni  za  ufugaji  bora
wenye tija  ikiwa ni pamoja na kutumia ubadilishaji wa ng’ombe wa asili ili
kupata ng’ombe walio bora kwa kutumia madume bora na uzalishaji kwa
chupa(uhamilishaji),  tutakuwa na  uzalishaji  mkubwa  na  wa kutosheleza
soko la ndani na hata kuuza nje ya Wilaya.

 WATAALAM: Wafugaji  wetu wana fursa kubwa ya kupata elimu juu ya
ufugaji bora wenye tija  kwa wataalam wetu wa mifugo ambao pamoja na
uchache wao bado wanaweza kufikisha elimu hiyo kwa wafugaji japo kwa
kuhudumia maeneo makubwa kunakofanya wafugaji wengi kutofikiwa kwa
wakati. Kati mahitaji ya wataalamu wa mifugo 139 wanaohitajika, waliopo
ni 34 tu na hivyo kuwa na upungufu wa wataalamu 105. Hata hivyo Serikali
itaendelea kuajiri wataalam lengo likiwa angalau kila kijiji kiwe na mtaalam
wa mifugo. Pamoja  na kutoa elimu ya ugani kwa wafugaji wataalam hawa
pia hutoa huduma za afya ya mifugo.
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 ARDHI: Ardhi yetu ni kubwa inayoweza kutumika kuzalisha malisho ya
mifugo  nafaka  inayoweza  kutumika  kutengeneza  vyakula  vya  nyogeza
(Suppliments). Hata hivyo hatuna budi kuitunza ardhi hii. Hii ni pamoja na
kutoharibu mazingira kwa kukata miti ovyo na bila kupanda miti mingine
na kuitunza. Tukifanya hivyo tutasababisha ardhi ya wilaya yetu kugeuka
jangwa na hivyo kutokufaa kwa shughuli za ufugaji kwakuwa kutakuwa na
upungufu wa malisho na maji.

 MIPANGO MIZURI YA MAENDELEO: Serikali na Halmashauri yetu kwa
ujumla  kupitia  Mipango  na  Bajeti  ya  kila  mwaka  hutekeleza  miradi
mbalimbali kuendeza sekta ya mifugo ikiwemo miundombinu mbalimbali
ya mifugo kama ujenzi na ukarabati  wa majosho, malambo, mabirika ya
kunyweshea  maji,  visima  vya  maji,  minada  n.k.  Hata  hivyo  hapa  kuna
changamoto  kidogo  ya  miundombinu.  Kwa  mfano  kati  ya  majosho  119
yanayohitajika,  tuna  majosho  32  na  kati  ya  hayo  ni  majosho  12  pekee
yanayofanya kazi. 

Hizi ni baadhi tu ya fursa nyingi tulizo nazo za kuendeleza tasnia ya maziwa kuleta
mabadiliko makubwa ya kiuchumi  na kuondoa umaskini.

Ndugu  wananchi,  nimalizie  hotuba  yangu  kwa  kufupisha  yale  niliyoyasema.
Wilaya yetu inao ng’ombe wengi kwa idadi niliyoitaja hapo awali. Ng’ombe hao
wakifugwa kitaalamu, nina uhakika kuwa watakuwa na uwezo wa kutoa maziwa
yatakayotosheleza mahitaji yetu ya ndani na hata ziada kuuza nje ya wilaya. Kwa
kufanya hivyo tutasaidia pia uwepo wa viwanda vidogo vodogo kwani maziwa
haya yanahitajika kuwekwa katika ubora wa kuvutia watumiaji. Niwaase wananchi
wote  wa Wilaya ya  Kwimba,  tuwe na  mazoea  kunywa maziwa kwa afya yetu
badala ya kunywa vinywaji vingine ambavyo ni hatari kwa afya yetu.

Baada ya kusema ya kesma hayo niwashukuru kwa maandalizi  na mahudhurio
yenu. 

“KUNYWA MAZIWA, JENGA AFYA, FURAHIA MAISHA.”   

ASANTENI KWA KUNISIKILIZA
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