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MAELEZO KUHUSU TARATIBU ZA MIKUTANO NA  
UENDESHAJI WA SHUGHULI ZA HALMASHAURI 

 
 

1. UTANGULIZI 
 

Sheria za Serikali za Mitaa zimetoa uwezo kwa kila Halmashauri kutunga 
Kanuni za Kudumu zinazoelekeza taratibu za mikutano na jinsi ya 
kuendesha shughuli za Halmashauri. 
 
Hivi sasa kila Halmashauri inazo Kanuni zake za Kudumu ambazo zimeiga 
mfano uliotolewa na Wizara inayosimamia shughuli za Serikali za Mitaa.  
Kanuni hizo zinazingatia kikamilifu misingi ya Utawala Bora, hususan ile 
inayohusu Demokrasia, Utawala wa Sheria, Usawa, Ushirikishwaji, Uadilifu, 
Uwazi na Uwajibikaji.  Kanuni za Kudumu za Halmashauri zina misingi ya 
kisheria na hivyo Halmashauri hazitazamiwi kuzikiuka kwani kwa kufanya 
hivyo inaweza kujiingiza kwenye matatizo ya kisheria na kiuendeshaji. 

 
2. Utungaji wa Kanuni za Kudumu 

 
Kanuni za Kudumu za Halmashauri hutungwa kwa azimio la Halmashauri 
na kisha kuidhinishwa na Waziri mwenye dhamana ya Serikali za Mitaa.  
Marekebisho ya Kanuni za Kudumu  hufanywa kwa utaratibu huohuo. 

 
3. Mambo yaliyomo kwenye Kanuni 

 
Masuala yaliyofafanuliwa katika Kanuni za Kudumu yamegawanyika katika 
maeneo makuu manne: 
 
(i) Mikutano ya Halmashauri na uendeshaji wake; 
(ii) Shughuli za Kamati; 
(iii) Upatikanaji wa vifaa na huduma mbalimbali; na 
(iv) Masuala mengine yahusuyo uendeshaji wa Halmashauri. 
 

4. Maeneo mapya yaliyozingatiwa katika Kanuni za Kudumu 
 
Kutokana na mwelekeo mpya wa kuendesha Halmashauri katika misingi ya 
demokrasia, ufanisi, tija, ushirikishwaji, uwazi na uwajibikaji; na kwa 
kuzingatia marekebisho ya sheria yaliyofanywa na Sheria Na.6 ya 1999, 
maeneo mapya yafuatayo yameingizwa katika Kanuni mpya za Kudumu 
zinazotumika katika Halmashauri: 
 

(a) Uhuru wa kutoa mawazo wakati wa majadiliano:  Wajumbe 
wa Halmashauri wamepewa uhuru wa kutoa mawazo wakati wa 
majadiliano katika mikutano ya Halmashauri.  Uhuru huo hauwezi 
kuhojiwa katika mahakama yoyote au mahali popote nje ya 
mkutano wa Halmashauri.  Hata hivyo kinga hiyo inaweza 
kuondolewa iwapo itatumika kinyume cha mipaka iliyowekwa kwa 
mujibu wa sheria.  Kwa mfano, iwapo mjumbe atatumia lugha 
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yenye kashifa kwa kutegemea kinga hii ya sheria, Kanuni Na.25 
inamwondolea kinga ifuatavyo: 

 
“25  (1)   Inapotokea, kulingana na maoni ya Mwenyekiti au mtu 
yeyote anayeongoza mkutano, kuwa kauli iliyotolewa na mjumbe 
inakashifu mtu yeyote, Mwenyekiti atamtaka mjumbe aliyetoa kauli 
hiyo kufuta kauli yake na kumwomba msamaha mtu aliyekashifiwa 
kwa maandishi ndani ya muda wa siku saba tangu kauli hiyo ya 
kashfa ilipotamkwa. 

 
(2)   Endapo mjumbe aliyetoa kauli za kashfa atakataa kufuta 

kauli yake na kuomba msamaha kwa maandishi kama kifungu (1) 
kinavyoelekeza, Mwenyekiti au mtu anayeongoza mkutano, 
atamsimamisha mjumbe huyo kuhudhuria vikao viwili mfululizo vya 
Halmashauri. 

 
   (3)   Mjumbe aliyesimamishwa kwa mujibu wa kifungu (2) cha 

Kanuni hii atapoteza haki zake zote ikiwa ni pamoja na posho, 
upendeleo na kinga kwa muda wote wa kusimamishwa kwake; 
upendeleo, kinga na posho zake zitarejeshwa tu endapo ataomba 
msamaha unaotakiwa kabla ya muda uliotajwa katika kifungu (2) 
cha Kanuni hii”. 

 
(b) Mwaliko wa wasiokuwa wajumbe kushiriki na kuzungumza 

kwenye vikao vya Halmashauri:  Mwenyekiti baada ya 
kushauriana na wajumbe, anaweza kumwalika mtu yeyote 
kuhudhuria na kuzungumzia jambo lolote, au kushiriki kwa njia 
yoyote katika mkutano wowote wa Halmashauri, lakini mwalikwa 
huyo hatakuwa na haki ya kupiga kura katika mkutano huo. 

 

(c) Mihtasari ya Halmashauri kupelekwa kwa Mkuu wa Mkoa 
na Wilaya: 
Ili kuhakikisha kuwa Viongozi wa Serikali Kuu katika ngazi ya Mkoa 
na Wilaya wanafahamu na kufuatilia kwa karibu yanayozungumzwa 
na kuamuliwa katika vikao vya Halmashauri,  Kanuni za Kudumu za 
Halmashauri zinaelekeza kuwa wakuu hao wapelekewe nakala za 
mihtasari ya Halmashauri katika muda wa siku saba baada ya 
kuthibitishwa kwa mihtasari hiyo.  Mkuu wa Wilaya na Mkuu wa 
Mkoa wanaweza kupewa, wakiomba, nakala za mihtasari au 
sehemu ya mihtasari ya Kamati za Kudumu au Kamati nyingine za 
Halmashauri. 

 

(d) Kushiriki kwa Umma na Vyombo vya Habari kwenye vikao 
vya Halmashauri:   

 Mikutano yote ya Halmashauri sharti  iwe wazi kwa wananchi na 
kwa vyombo vya habari.   
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Halmashauri itapaswa kuutangazia umma kuhusu muda, wakati na 
mahali pa mikutano na italiweka tangazo hilo mahali 
panapoonekana kwa urahisi katika eneo la Halmashauri siku 
zisizopongua tatu (3) kabla ya mkutano; na kama mkutano 
umeitishwa katika muda mfupi zaidi, basi tangazo litolewe wakati 
wa kuitisha mkutano huo. 

 

(e) Halmashauri kuvunja Kamati za Kudumu:   
Kamati za Kudumu ziko chini ya Halmashauri.  Endapo Kamati ya 
Kudumu itashindwa kutekeleza majukumu yake au kuvuka mipaka 
ya uwezo wake, inaweza kuvunjwa na Halmashauri.  

 

(f) Kiapo na kukubali wadhifa:   
Kila Diwani kabla ya kushika wadhifa wake kama Diwani, na kabla 
ya mkutano wa kwanza wa Halmashauri, atatakiwa kula kiapo 
kitakachosimamiwa na Hakimu Mkazi au Hakimu wa Wilaya ili 
kudhihirisha kujitoa kwake katika kutimiza wajibu wake ambao 
anaweza kuwajibishwa kisheria asipoutekeleza na kufuata kikamilifu 
Kanuni za Maadili za Madiwani. 

 
(g) Majukumu ya Diwani: 

Kanuni za Kudumu zinaeleza, kwa muhtasari, majukumu muhimu 
ya Diwani ambayo ni kama ifuatavyo: 

 
(i) Kuwa karibu sana na wananchi wakati wote ili kupata ushauri 

wao katika mambo yanayotarajiwa kujadiliwa kwenye 
Halmashauri; 

(ii) Kutoa maoni na mapendekezo ya wananchi kwa Halmashauri; 
(iii) Kuhudhuria mikutano ya Halmashauri na Kamati za 

Halmashauri ambamo yeye ni mjumbe; 
(iv) Kutoa taarifa kwa wananchi kuhusu maamuzi ya Halmashauri 

na hatua zilizochukuliwa na Halmashauri kuondoa matatizo 
yaliyowahi kuelezwa na wakazi wa eneo lake la uchaguzi; 

(v) Kushiriki katika shughuli za pamoja za maendeleo katika eneo 
lake la uchaguzi na katika eneo zima la Halmashauri. 

 
(h) Mambo yanayosababisha kiti cha Udiwani kuwa wazi:   

Kanuni za Kudumu zinaeleza mambo yanayoweza kusababisha kiti 
cha Udiwani kuwa wazi.  Mambo hayo ni pamoja na: 

 
(i)   Kufariki kwa mjumbe; 
(ii)   Mjumbe kujiuzulu kiti chake; 
(iii)   Kuvunjwa kwa Halmashauri; 
(iv)   Kubatilishwa kwa uchaguzi wa mjumbe; 
(v)   Mjumbe kukosa kuhudhuria mikutano mitatu ya Kawaida 

inayofuatana ya Halmashauri au Kamati ambamo yeye ni 
mjumbe; 

(vi)   Mjumbe kukubali ajira kama mtumishi wa Halmashauri yake; 
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(vii) Mjumbe kwa mujibu wa sheria yoyote kutangazwa kuwa hana 
akili timamu; 

(viii) Mjumbe kuwa chini ya hukumu ya kifo au kifungo kinachozidi 
miezi sita kilichotolewa kwake na mahakama; 

(ix)   Mjumbe anapotamkwa kwa mujibu wa sheria yoyote kuwa 
amepoteza sifa za kuendelea kuwa mjumbe; 

(x)   Mjumbe anapoacha kuwa mwanachama wa chama cha siasa 
kilichompendekeza kuwa mgombea wa kiti cha udiwani; 

(xi)   Mjumbe anapokuwa amepatikana na kosa kutokana na Kanuni 
za Maadili ya Madiwani na adhabu ya kosa alilopewa ni pamoja 
na kumwondoa mjumbe madarakani; 

(xii) Mjumbe kwa sababu yoyote ile anapokuwa nje ya nchi kwa 
muda unaozidi miezi kumi; 

(xiii) Mjumbe anapohukumiwa kwa kosa la kutotaja maslahi yake. 
 

 
5. Mikutano ya Halmashauri 
 

a) Aina za Mikutano ya Halmashauri: 
(i)  Mkutano wa Kwanza wa Kawaida Baada ya Uchaguzi 

Katika mkutano huu ambao huitishwa na Mkurugenzi, wajumbe 
huapishwa na humchagua Meya/Mwenyekiti na Naibu 
Meya/Makamu Mwenyekiti; huwateua wajumbe wa Kamati na 
Bodi mbalimbali za Halmashauri na wajumbe wa kuiwakilisha 
Halmashauri kwenye taasisi na Bodi mbalimbali za nje na 
huidhinisha ratiba ya vikao vya Halmashauri na Kamati za 
Halmashauri. 
 

(ii)  Mikutano ya Kawaida:  
Mikutano ya kawaida ya Halmashauri inatakiwa kufanyika kila 
baada ya miezi mitatu kushughulikia mambo ya kawaida ya 
Halmashauri ikiwa ni pamoja na: 

– Kupokea taarifa za Kamati za Kudumu za Halmashauri; na 
– Kujadili mambo mengine ya jumla kwa mujibu wa ajenda ya 

mikutano hiyo. 
 

(iii)     Mikutano maalum/ dharura: 
Mikutano hii huitishwa na Mwenyekiti wa Halmashauri au na 
Wajumbe wasiopungua theluthi moja, kwa maandishi, kujadili 
jambo muhimu na la dharura ambalo haliwezi kusubiri hadi 
kikao cha kawaida cha Halmashauri kinachofuata.  Mkutano huu 
unatakiwa kujadili suala lile tu lililosababisha mkutano huo 
kuitishwa. 

 
(iv)   Mkutano wa Bajeti 

   Mkutano wa Bajeti unatakiwa kufanyika miezi miwili kabla ya 
mwisho wa mwaka wa fedha wa Halmashauri kujadili na 
kupitisha bajeti ya kawaida na Mpango wa Maendeleo wa 
Halmashauri kwa mwaka unaofuata. 
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(v)  Mkutano wa Mwaka 
   Mkutano wa mwaka hufanyika mwishoni mwa mwaka ili 

 kuzingatia mambo yafuatayo: 
 

• Kumchagua Naibu Meya/ Makamu Mwenyekiti; 
• Kuwateua wajumbe wa Kamati za Kudumu; 
• Kujadili taarifa ya utendaji na uwajibikaji kwa mwaka 

uliopita na mpango wa kazi wa Halmashauri kwa mwaka 
unaofuata. 

 
 

b)   Maandalizi ya Mikutano ya Halmashauri na Kamati za        
 Halmashauri: 

 
(i) Uwasilishaji wa hoja:  

Hoja zote za vikao zinatakiwa ziwasilishwe kwa maandishi 
yaliyowekwa saini na Diwani au Madiwani waliotoa taarifa na 
kupelekwa kwa Mkurugenzi katika muda uliotajwa katika 
Kanuni za Kudumu za Halmashauri husika.  Inatakiwa 
kusiwepo hoja za dharura katika “Mengineyo”. 
 

(ii) Makabrasha na Rasimu za Mikutano: 
Ili kuleta ufanisi wa vikao, makabrasha ya nyaraka muhimu na 
rasimu zitakazotumika katika mikutano zinatakiwa kupelekwa kwa 
wajumbe kabla ya mkutano; iwapo kumbukumbu hizo ni za siri 
itabidi zigongwe muhuri wa siri ipasavyo. 

 
(iii) Taarifa za Mikutano ya Halmashauri 

Mikutano yote inatakiwa kutangazwa kikamilifu katika muda 
usiopungua siku saba (7) katika eneo lote la Halmashauri husika 
kwa kutumia njia zote za mawasiliano kadiri inavyowezekana (k.v. 
redio, magazeti, matangazo kwenye mbao za matangazo n.k.) ili 
kuwapa wananchi fursa ya kuhudhuria vikao vya Halmashauri. 

 
(c)  Uandikaji, uthibitishaji na utunzaji wa mihtasari: 

 
(i) Uandikaji na Uthibitishaji wa Mihtasari: 

Mihtasari ya Halmashauri na kamati zake ni pamoja na umuhimu wa 
kuonyesha waziwazi: 

 
• Jina la kikao na tarehe na mahali kilipofanyika kikao husika; 
• Majina ya wajumbe waliohudhuria na wale wasiohudhuria; 

kadhalika mahudhurio ya waliokaribishwa; 
• Jina la mtoa hoja na majina ya wale wanaounga mkono hoja; 
• Maelezo mafupi ya majadiliano ya hoja; 
• Ushauri uliotolewa; na 
• Azimio lililofikiwa. 
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(ii) Utunzaji wa mihtasari katika rejesta maalum: 
 

Sheria za Serikali za Mitaa zinaelekeza kuwa mihtasari ya mikutano 
ya Halmashauri itunzwe katika Rejesta ya Mihtasari ambazo zitakuwa 
wazi kukaguliwa na wananchi kufuatana na taratibu zitakazokubaliwa 
na Mwenyekiti wa Halmashauri. 

 
d)  Uendeshaji wa Mikutano: 

(i) Matumizi ya utoaji wa Hoja ya “Taarifa kuhusu Utaratibu”:   
Kimsingi madaraka ya kusimamia mkutano yapo mikononi mwa 
Mwenyekiti wa Mkutano.  Hata hivyo, inapotokea kwamba: 

 
• Mzungumzaji anatoa matamshi au kauli ya kuchukiza 

kama vile matusi, dharau au lugha isiyofaa; au 
 
• Mwenyekiti amepitiwa katika uzingatiaji wa taratibu kama 

vile akidi au hoja kujengwa vibaya, au kuvunjwa kwa 
kanuni za kudumu kuhusu majadiliano; au 

 
• Mzungumzaji hafuati taratibu zingine za kikao k.m. 

kutoelekeza mazungumzo kwa Mwenyekiti au kutozingatia 
muda wakati wa kuzungumza, Mjumbe anaweza kutoa 
“Hoja ya Taarifa Kuhusu Utaratibu”.  Baada ya hoja hiyo 
kutolewa, mzungumzaji ataacha kuzungumza ili kumpa 
nafasi mtoa hoja kueleza hoja yake.  Hata hivyo, 
Mwenyekiti bado anabakia na madaraka juu ya uamuzi wa 
mwisho, baada ya kusikiliza “Hoja ya Taarifa Kuhusu 
Utaratibu” na kuipima, kuendelea kumruhusu 
mzungumzaji wa kwanza au vinginevyo. 

 
(ii) Utaratibu wa Maswali: 

Kanuni zinaagiza Halmashauri kuweka utaratibu wa kupokea na 
kujibu maswali ambayo yatalenga kwenye Kamati ya Kudumu husika 
kama mfumo mmojawapo wa kuhakiki utendaji na uendeshaji wa 
shughuli za Halmashauri. 

 
(iii) Taarifa za Kamati kwa Halmashauri: 

Kanuni zinasisitiza kwamba ni jukumu la Mwenyekiti wa Kamati ya 
Kudumu kuwasilisha taarifa ya Kamati yake kwenye Halmashauri na 
siyo vinginevyo, na taarifa hiyo ieleze hatua ya majadiliano iliyofikiwa 
kwa vipengele husika. 

 
 (iv) Hoja zinazohusu watumishi: 

  Kanuni zinakataza hoja zinazohusu watumishi kujadiliwa kwenye 
Halmashauri isipokuwa Halmashauri inapojigeuza kuwa Kamati. 
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Kuahirisha vikao vya Halmashauri 

Halmashauri haitaahirisha mkutano wake hadi dondoo zote za ajenda ya 
mkutano husika zitakapokuwa zimejadiliwa na kutolewa maamuzi.  Hata 
hivyo, iwapo patatokea fujo kubwa katika mkutano wowote wa 
Halmashauri, Mwenyekiti anaweza, kama ataona ni muhimu kufanya 
hivyo, kuahirisha mkutano, bila majadiliano au swali, au kusimamisha 
mkutano kwa muda atakaoona unafaa.  Pia, wajumbe waliopo katika 
mkutano wanaweza kuahirisha mkutano pale ambapo akidi haikutimia na 
kupanga mahali, siku na muda wa kufanya mkutano huo ulioahirishwa. 
 

6. Shughuli za Kamati 
 

(a) Kamati za Kudumu: 
Kanuni zinataja majukumu yaliyokasimiwa kwa Kamati mbalimbali, pia 
zinataja majukumu yafuatayo ambayo Halmashauri haiwezi kuyakasimu 
kwa Kamati yoyote: 

(i)    Kutunga sheria; 
(ii)    Kuweka na kutoza kodi; 
(iii)   Kutoza ada na ushuru; 
(iv)   Kuidhinisha Mpango na Bajeti ya Halmashauri; 
(v)   Kuingia mikataba ya kukopa fedha; na 
(vi)   Kupitisha mpango wa utoaji huduma. 

 
Kanuni zinazuia Kamati ya Kudumu kukasimu madaraka yake ya utendaji 
kwa Kamati ndogo yoyote. 

 
(b) Mikutano ya Kamati za Kudumu: 
Kamati za Kudumu, isipokuwa Kamati inayoshughulikia masuala ya 
fedha, hufanya vikao vyao mara moja kila miezi mitatu.  Kamati 
inayoshughulikia masuala ya Fedha ndiyo tu hufanya vikao vyake kila 
mwezi.  Hata hivyo, ieleweke kwamba Kamati inayoshughulikia masuala ya 
fedha ina hadhi sawa  na Kamati nyingine za Kudumu za 
Halmashauri.  Hivyo, Kamati hiyo hairuhusiwi kujinyakulia majukumu ya 
kamati nyingine za Kudumu wala kufanya maamuzi kwa niaba ya 
Halmashauri isipokuwa kama imekasimiwa uwezo wa kufanya hivyo na 
Halmashauri. 
 
(c)   Taarifa za Kamati: 
Kila Kamati ya Halmashauri inatakiwa kutoa kwenye mkutano wa 
Halmashauri taarifa ya majadiliano yanayohusu utekelezaji wa majukumu 
iliyokasimiwa kwa ujulisho wa Halmashauri. 

 
Taarifa ya Kamati inapokuwa imepokelewa na Halmashauri, itamaanisha 
kuwa hatua zilizochukuliwa na Kamati husika zimekubaliwa na 
mapendekezo yaliyo kwenye taarifa hiyo yatatekelezwa na kwamba 
Mkurugenzi atakuwa ameelekezwa ipasavyo. 
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Uendeshaji mzuri wa Halmashauri unataka Wajumbe wasiwe na tabia ya 
kutaka kujadili kila dondoo iliyo katika taarifa ya Kamati ambayo ilijadiliwa 
vizuri na Kamati.  Endapo Kamati imefanya kazi yake vizuri, taarifa yake 
ipokelewe.  Pale ambapo uchambuzi na mapendekezo ya Kamati 
hayaridhishi, dondoo husika inaweza kurudishwa kwa Kamati ili ijadiliwe 
upya au kuamuliwa kujadiliwa kwenye kikao cha Halmashauri na kutolewa 
uamuzi. 
 
(d) Kamati ndogo: 
Kamati yoyote ya Halmashauri inaweza kuteua Kamati Ndogo kutokana na 
Wajumbe wake kwa ajili ya kuchunguza na kutoa taarifa kuhusu jambo 
lolote. 
 
(e) Mahudhurio katika vikao vya Kamati: 
Kanuni zinamzuia mjumbe kushiriki kwenye Kamati ambayo yeye si 
mjumbe isipokuwa pale anapohitajika kuja kufafanua hoja aliyoitoa 
kwenye Kamati hiyo husika. 
 
(f)   Utunzaji wa siri za majadiliano ya Kamati na Kamati Ndogo: 
Mikutano ya Kamati na Kamati Ndogo hufanyika kwa faragha.  Mjumbe wa 
Kamati au Kamati Ndogo anatakiwa kutotoa nje jambo lolote lililoletwa au 
kuzungumzwa kwenye Kamati au Kamati Ndogo bila ruhusa ya Kamati 
hiyo, au hadi Kamati hiyo itakapokuwa imetoa taarifa kwenye Halmashauri 
au itakapokuwa imekamilisha utekelezaji wa jambo hilo. 

 
 

7. Upataji wa Vifaa na Huduma Nyinginezo 
 

Sheria ya Uagizaji Na. 21 ya 2004 Kifungu 28 inataja kuwa kutapaswa 
kuwepo Bodi ya Zabuni katika kila Mamlaka ya Serikali za Mitaa ambayo 
itahusika na uagizaji wa vifaa, huduma na kazi za ujenzi. 
 
Kanuni hizi za Kudumu zinafafanua kwa ufupi taratibu za kufuatwa katika 
ununuzi, upataji wa vifaa na huduma pamoja na kazi za ujenzi, kwa mujibu 
wa Sheria ya Uagizaji Na. 21 ya 2004. 
 
Aidha, pamoja na taratibu nyingi zinazoelekezwa katika sheria hizo, yapo 
maelekezo maalum yanayosisitizwa.  Maelekezo hayo ni pamoja na yale 
yanayohusu: 
 

(a) Wajibu wa kumjulisha kila mwombaji wa zabuni baada ya toleo la 
zabuni; 

 
(b) Kujiepusha na matendo au mwenendo wenye mwelekeo wa rushwa;  
 
(c) Wajibu maalum wa Mkurugenzi wa Halmashauri katika usimamizi wa 

mikataba yote ya Halmashauri; na 
 
(d) Umuhimu wa kuwa na rejesta ya mikataba. 
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8. Masuala Mengine 

 
(a) Mgongano wa Maslahi kwenye mikataba: 
Ili kukuza imani ya umma, Diwani wa Halmashauri hatakiwi kushiriki katika 
majadiliano au maamuzi kuhusu mikataba ambayo ana maslahi ya moja kwa 
moja ya kifedha au manufaa mengine ya kibinafsi. 

 
(b) Taarifa za kutunga sheria ndogo: 
Halmashauri inaweza, baada ya kupata idhini ya Waziri mwenye dhamana ya 
Serikali za Mitaa, kutunga sheria ndogo kwa ajili ya; 

(i)   Kuendeleza na kuimarisha utawala bora katika eneo la Halmashauri; 
(ii)  Kuimarisha na kuhifadhi afya, usalama na ustawi wa wakazi wa     
      eneo la Halmashauri; 
(iii) Kuwezesha utekelezaji wa majukumu ya Halmashauri kwa mujibu   
      wa sheria za Serikali za Mitaa au sheria nyingine zozote zilizotungwa. 

 
 

Pale ambapo Halmashauri inakusudia kutunga sheria ndogo, itatoa 
tangazo kwa wakazi wa eneo husika kuhusu kusudio hilo.  Iwapo baada ya 
muda wa taarifa kumalizika hakuna pingamizi au malalamiko 
yaliyowasilishwa au hakuna mtu yeyote aliyetoa kipingamizi 
kinachokubalika mbele ya Halmashauri, Halmashauri itaendelea kutunga 
sheria ndogo ikizingatia malalamiko na pingamizi zilizotolewa. 
 
Sheria Ndogo zikishatungwa, zitapelekwa kwa Mkuu wa Mkoa ambamo 
Halmashauri husika imo ili atoe maoni yake kabla ya kuziwasilisha kwa 
Waziri kupata idhini. 
 
(c)   Ukaguzi wa Nyaraka: 
Mjumbe anaweza kwa madhumuni ya kutekeleza wajibu wake kama 
mjumbe, na si vinginevyo, kukagua Waraka wowote ambao umejadiliwa 
na Kamati ya Halmashauri, na kama nakala zinapatikana anaweza kupewa, 
akiomba, nakala kwa madhumuni hayohayo. 
 
Mjumbe hatakagua kwa makusudi ya kutaka apewe nakala ya Waraka 
wowote unaohusu jambo ambalo yeye ana maslahi nalo.  Pia Mkurugenzi 
anaweza kuzuia kukaguliwa Waraka wowote ambao umezuiliwa kutolewa 
kwa mujibu wa Sheria ya Usalama wa Taifa ya mwaka 1970 au chini ya 
sheria au kanuni zilizotungwa chini ya sheria hizo. 

 
(d) Uundaji wa Bodi za Huduma: 
Halmashauri inaweza kwa madhumuni ya kutekeleza majukumu yake 
katika eneo la Halmashauri kuunda Bodi za huduma kwa hati rasmi 
zitakazotangazwa katika Gazeti la Serikali.  Bodi za Huduma zitawajibika 
kwa Halmashauri na zitatekeleza majukumu na kushughulikia mambo 
yaliyoelezwa kwenye Hati ya Uanzishwaji wa Bodi hizo. 
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(e) Utaratibu wa kutembelea maeneo na shughuli za Ujenzi za 
Halmashauri: 

Mjumbe wa Halmashauri anaweza kutembelea eneo, jengo au shughuli za 
ujenzi zinazotekelezwa na au kwa niaba ya Halmashauri ili mradi awe 
ametuma taarifa kwa Mkurugenzi akieleza sababu za matembezi yake.  
Endapo, baada ya kutembelea maeneo au majengo, Mjumbe ataona kuwa 
kuna umuhimu wa kutoa maoni au mang’amuzi yake juu ya matembezi 
yake hayo, atafanya hivyo kwa kuyawasilisha maoni au mang’amuzi yake 
kwa Mkurugenzi ambaye atayafanyia kazi au kuyapeleka kwa afisa 
anayesimamia kazi husika kwa utekelezaji.  Kama maoni au mang’amuzi 
ya Diwani hayawezi kufanyiwa kazi na Mkurugenzi au Afisa Mhusika, basi 
atamshauri Diwani kupeleka maoni na mang’amuzi yake yawasilishwe kwa 
Kamati husika ili yachunguzwe zaidi na kuamuliwa. 
 
(f)   Utaratibu wa kumwondoa Mwenyekiti Madarakani: 

Halmashauri inaweza kumwondoa Mwenyekiti au Meya wa Halmashauri 
madarakani kwa azimio linaloungwa mkono na theluthi mbili ya wajumbe 
kutokana na sababu zifuatazo: 

(i) Kutumia nafasi yake vibaya; 
(ii) Kushiriki katika vitendo vya rushwa; 

(iii) Kushindwa kazi; 
(iv) Mwenendo mbaya au ukosefu wa adabu; au 
(v) Ulemavu wa kimwili au kiakili kwa kiasi cha kumfanya 

kushindwa kutekeleza majukumu yake kama Mwenyekiti. 
 

Endapo Halmashauri itakuwa na sababu za kutosha za kumwondoa 
madarakani Mwenyekiti/ Meya wa Halmashauri, itabidi Madiwani 
wasiopungua theluthi moja ya Madiwani wote wa Halmashauri wamtumie 
Mkurugenzi ombi la maandishi lililotiwa saini zao wakimtaka aitishe 
mkutano wa dharura ili kujadili kumwondoa madarakani Mwenyekiti/ Meya 
wa Halmashauri yao.  Ili hoja hiyo iweze kukubaliwa kupelekwa kwenye 
kikao cha Halmashauri, itapaswa iwe na tuhuma mahsusi yenye ushahidi 
wa kutosha na iwe na maelezo kamili na yanayoeleweka kuhusu tuhuma 
zinazohusika. 
 
Mara apatapo taarifa hiyo ya Madiwani na kabla ya kupita siku saba (7), 
Mkurugenzi ataandaa mkutano huo na kumpelekea Mkuu wa Mkoa taarifa 
kuhusu mkutano huo ili ahudhurie yeye mwenyewe au mwakilishi wake. 
 
Mkutano huo wa dharura utaongozwa na Makamu wa Mwenyekiti/ Meya 
na si Mwenyekiti/Meya anayetuhumiwa.  Mwenyekiti/Meya anayetuhumiwa 
atakuwa na haki ya kujitetea mbele ya kikao hicho.  Kura zitakuwa za siri. 
Iwapo mtuhumiwa hakuridhika na utaratibu uliotumika katika kuamua 
suala lake, ataweza kukata rufaa yake kwa maandishi kwa Waziri kuhusu 
utaratibu uliotumika kumwondoa madarakani ndani ya siku thelathini 
tangu shauri hilo lilipoamuliwa. 
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Waziri ataishughulikia rufaa hiyo ndani ya siku thelathini na ataweza ama: 

(i) Kuthibitisha uamuzi wa Halmashauri; au 

(ii) Kutengua uamuzi huo kutokana na utaratibu kuwa umekosewa; 
au 

(iii) Kuagiza suala hilo lishughulikiwe tena na Halmashauri, na, 
akiona inafaa kufanya hivyo, ataweza kutoa maagizo au 
mwongozo kuhusu jinsi ya kurekebisha kosa lolote katika 
utaratibu uliotumika awali. 

 
Uamuzi wa Waziri utakuwa wa mwisho. 

 
(g) Posho kwa Wajumbe: 
Wajumbe wa Halmashauri watalipwa posho mbalimbali kama 
itakavyoamuliwa na Halmashauri kwa kuzingatia uwezo wa kifedha baada 
ya Waziri kutoa kibali chake. 
 
Posho zitakazolipwa kwa Wajumbe wa Halmashauri zitakuwa za aina 
zifuatazo: 

• Posho ya usafiri; 
• Posho ya kuhudhuria kikao; 
• Posho ya Madaraka; 
• Posho ya kujikimu; na 
• Posho ya mwezi. 

 
Endapo Mjumbe wa Halmashauri ataugua, au ataumwa wakati akifanya kazi 
aliyotumwa na Halmashauri, gharama za matibabu yake zitalipwa na 
Halmashauri. 

 
9. Uhalali na Umiliki wa Kanuni za Kudumu 

Kanuni za Kudumu za Halmashauri zinakuwa na nguvu tu mara baada ya 
kuidhinishwa na Waziri mwenye dhamana ya Serikali za Mitaa.  
Zikishaidhinishwa ni jukumu la Mkurugenzi kuhakikisha anatoa nakala moja 
kwa kila Diwani, Wakuu wa Idara, Mkuu wa Wilaya, Katibu Tawala wa Wilaya, 
Katibu Tawala wa Mkoa, Afisa Serikali za Mitaa na Mkuu wa Mkoa wa eneo 
husika. 

 
Mwisho 
Ni muhimu kwa kila mjumbe kusoma mara kwa mara Kanuni za Kudumu za 
Halmashauri yake ili aweze kufahamu taratibu za uendeshaji wa shughuli za 
Halmashauri yake na taratibu za uendeshaji wa mikutano ya Halmashauri na 
hivyo kujijengea uwezo wa kushiriki kikamilifu katika mikutano ya 
Halmashauri na Kamati za Halmashauri na katika kufuatilia kwa dhati 
utekelezaji wa shughuli nyingine za Halmashauri yake. 


