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DIBAJI  
Muongozo huu wa Elimu  kwa umma umeandikwa kufuatana na miongozo ya elimu ya afya ya Wizara ya 

afya Tanzania, Shirika la Afya Duniani –WHO. Muongozo huu una lengo la kuelimisha umma kwa kutoa 

elimu sahihi kuhusu ugonjwa wa Corona, muongozo huu unaweza tumika na watoa huduma za afya, 

viongozi wa umma, viongozi wa kidini, vyombo vya habari na mtu binafsi. Lengo ni kuhakikisha kila 

mtanzania anafikiwa na Elimu sahihi ya ugonjwa wa Corona. 

Kuanzia mwezi Disemba 2019, mamlaka Nchini China zilianza kuona kesi za aina mpya ya ugonjwa 

unaoshambulia mfumo wa hewa, ugonjwa ulithibitika unatokana na maambukizi ya aina mpya ya virusi 

vya Corona. Ugonjwa huu ulipewa jina la ugonjwa wa Corona-2019 kifupi COVID19. Kuanzia Disemba 

ugonjwa huu umesambaa kwa kasi na kuathiri dunia nzima, Tanzania ikiwa nchi mojawapo.  

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imefanya juhudi kubwa kudhibiti kusambaa kwa ugonjwa 

huu ndani ya mipaka ya Tanzania ikiwemo kwa kuhamasisha wananchi kuchukua hatua za kujilinda kwa 

kuzingatia usafi wa mikono, kupunguza mikusanyiko ya watu, kufunga shule zote kuanzia Elimu ya msingi 

hadi Chuo kikuu, kuimarisha uwezo wa kupima maambukizi ya virusi vya homa ya Corona kwa njia za kisasa, 

kuimarisha uwezo wa ufuatiliaji wa wahisiwa na wagonjwa wa Corona. Pia serikali imetenga maeneo 

maalumu nchi nzima kwa ajili ya wahisiwa na wagonjwa wa ugonjwa wa Corona. 

Muongozo huu wa elimu kuhusu ugonjwa wa Corona umezingatia kutoa Elimu ya kutosha kuhusu ugonjwa 

wa Corona pia kuwa na miongozo inayogusa makundi yote ndani ya Jamii. Hivyo nashauri wataalamu wakati 

huu wa mlipuko wa ugonjwa wa mlipuko watumie muongozo huu kupata elimu sahihi. 
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SURA YA 1  
1.1. Utangulizi  
Mwongozo huu unatoa elimu kwa jamii kuhusu ugonjwa wa Corona  

(COVID-19), historia yake, namna unavyoambukizwa, jinsi ya kujilinda na ugonjwa huo, na baadhi ya 

majibu na maswali wanayouliza watu mbalimbali kuhusu ugonjwa huu. Mwongozo huu utatumiwa 

na viongozi mbalimbali wa wizara ya afya na serikali kwa ujumla, waandishi wa habari wa vyombo 

mbalimbali na watu mashuhuri ili kufikisha ujumbe sahihi kwa jamii. Pia unaweza kusomwa na kila 

mwanajamii ili kuweza kupata uelewa wa kutosha kuhusu ugonjwa wa Corona. 

1.2. Lengo La Mwongozo  

1. Kuelimisha na kufundisha wanajamii wote kuhusu ugonjwa wa Corona  

2. Kuwa na uelewa wa pamoja kwa watoa huduma za Afya na jamii 

1.3. Ujumbe Maalum  
Ili kuweza kujikinga na kuzuia maambukizi ya virusi vya Corona katika jamii. Ni jukumu la kila 

mwanajamii kuzingatia kanuni za afya na maelekezo yanayotolewa na wataalamu wa afya na 

viongozi kuzuia maambukizi ya virusi vya Corona.  

Inapaswa kila mwanajamii kuzingatia mambo yafuatayo:  

1. Kunawa mikono mara kwa mara kwa maji tiririka na sabuni au kwa kutumia      vitakasa mikono 

(Sanitizer - 60% alcohol based hand sanitizer) 

2. Kuepuka kusalimiana kwa mikono, kugusana au kukumbatiana 

3. Kujitahidi kukaa mbali na mtu mwenye dalili za mafua, kikohozi kikavu,     kupumua kwa shida pamoja 

na mwenye historia ya kusafiri katika nchi     zilizokumbwa na mlipuko wa COVID-19 

4. Kuepuka mikusanyiko pamoja na safari zisizo za lazima kwenda kwenye     maeneo yaliyoathirika 

ndani na nje ya nchi na inapolazimu kusafiri     jitahidi upate maelezo ya kitaalamu kabla ya kuanza 

safari  

5. Kuepuka kugusana na mgonjwa wa Corona au mtu mwenye dalili     za ugonjwa wa Corona  

6. Hakikisha unafunika mdomo na pua wakati wa kukohoa kwa kutumia sehemu     ya ndani ya kiwiko 

cha mkono 

7. Kuepuka kugusa macho, pua na mdomo wako kwa mikono ambayo     haijasafishwa na maji safi na 

sabuni au kwa kutumia vitakasa. 
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2.4. Njia Za Kujikinga Na Ugonjwa Wa Corona  

Ili kujikinga na ugonjwa huu, zingatia hatua zifuatazo:  

• Nawa mikono kwa maji tiririka na sabuni mara kwa mara. 

• Epuka misongamano, kaa umbali zaidi ya mita 1 kati ya mtu na mtu. 

• Epuka kusalimiana kwa kushikana mikono, kukumbatiana au kubusiana. 

• Epuka kugusa macho, pua au mdomo mara kwa mara endapo unashika    macho, pua au mdomo 

hakikisha mikono yako ni salama 

• Epuka safari zisizo za lazima kwenda maeneo yaliyo athirika na inapolazimu   kusafiri pata 

maelezo ya kitaalamu kabla ya kuondoka nchini. 

• Funika mdomo na pua wakati wa kukohoa au kupiga chafya kwa kutumia    sehemu ya nyuma ya 

kiwiko cha mkono. 

• Epuka kugusana na mgonjwa mwenye dalili za homa na kikohozi. 

• Wahi kwenye kituo cha kutolea huduma za afya endapo utapata dalili za    ugonjwa huu. 

• Toa taarifa ya uwepo wa mtu mwenye dalili zinazohisiwa kuwa za ugonjwa    huu kwenye kituo 

cha huduma za afya kilicho karibu nawe. 
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2.5. Upimaji Wa Ugonjwa Wa Corona  

Ili kujua mtu kama ana maambukizi ya virusi vya ugonjwa wa Corona COVID-19 ni lazima mtu 

huyu apimwe na vipimo vya maabara (PCR) ambavyo vina uwezo wa kugundua maambukizi hata 

yakiwa kwa kiwango kidogo. 

Kuna baadhi wanazungumzia vipimo vya haraka (Rapid Diagnostic Tests – RDT) hivi 

havijathibitishwa kuwa na uwezo wa kutambua maambukizi ya awali hivyo kutumia aina hii ya 

vipimo vinaweza kutupa majibu kuwa mtu hana maambukizi ilhali ana maambukizi (False 

Negative) kwa sababu vipimo hivi vinapima kinga ya mwili (Antibodies) ambazo kwa kawaida 

huchelewa kupatikana ndani ya mwili baada ya maambukizo. 

2.6. Tiba Ya Ugonjwa Wa Corona  

Ugonjwa huu hauna chanjo wala tiba ya moja kwa moja, hivyo kama yalivyo magonjwa mengine 

yanayosababishwa na virusi, matibabu hufanyika kwa kuzingatia dalili zilizopo na ufuatiliaji wa 

karibu. 

2.7. NAMNA YA KUPATA MSAADA WA KIAFYA UNAPOKUWA NA DALILI ZA  

UGONJWA WA CORONA 

Fuata ushauri ufuatao kama una dalili za maambukizi ya ugonjwa wa Corona, mfano:- homa, 

kikohozi, uchovu wa mwili na kupumua kwa shida 

Hata hivyo, makundi yafuatayo yako hatarini Zaidi kupata dalili mbaya za ugonjwa wa 

corona: 1) Mambo Ya Kufuataa  

• Endapo utapewa maelekezo ya kwenda kwenye kituo cha afya hakikisha  huchanganyiki na watu 

wengine, mfano. Usipande daladala yenye abiria wengine 

• Vaa barakoa (mask) kwa kufuata maelekezo sahihi ya kutumia barakoa 

• Ufikapo kituo cha afya toa taarifa kwa mtoa huduma wa afya kuwa una dalili za  ugonjwa wa 

Corona 

• Endapo hukufanikiwa kufika mapema kituo cha afya, Piga namba 199 au *199# kwa maelekezo 

zaidi. 

2) Mambo Ya Kuzingatia  

• Hakikisha huendi kwenye maeneo yenye mikusanyiko ya watu kama vile kazini,   shule,maeneo ya 

ibada, soko n.k. 

• Nawa mikono mara kwa mara kwa maji tiririka na sabuni au tumia vitakasa  

• Hakikisha unanawa mikono haraka mara baada ya kugusa majimaji kutoka katika mfumo wa hewa 

kama vile mate au kamasi. 
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• Kaa umbali wa mita moja (1) kutoka kwa mtu asiyeumwa kadri iwezekanavyo• Funika mdomo na 

pua kwa kutumia tishu (tissue) au sehemu ya mbele ya kiwiko cha mkono wakati wa kukohoa au 

kupiga chafya 



 

• Boresha mzunguko wa hewa katika chumba ulichomo kwa kufungua 

milango na madirisha kadri iwezekanavyo. 

2.8. MAKUNDI AMBAYO YAKO HATARINI ZAIDI KUPATA MAAMBUKIZI YA   

       UGONJWA WA CORONA 

Watu wote wa rika zote wapo hatarini kupata maambukizi ya virusi vya ugonjwa wa 

Corona.  

Hata hivyo, makundi yafuatayo yako hatarini Zaidi kupata dalili mbaya za ugonjwa 

wa corona: 

• Shinikizo la damu 

• Magonjwa ya moyo 

• Kansa 

• Watu wanaoishi na virusi vya UKIMWI 

• Kifua kikuu 

• Kisukari 

• Wazee wenye umri Zaidi ya miaka 605 



 

SURA YA 3 

ELIMU KUHUSU UNAWAJI WA MIKONO KWA MAJI NA SABUNI KATIKA 

KUDHIBITI MAAMBUKIZI YA CORONA  

3.1. UTANGULIZI  
Kunawa mikono kwa maji tiririka na sabuni huondoa uchafu na kuifanya mikono kuwa safi na 

kukupa ulinzi dhidi ya maambukizi ya magonjwa ikiwemo virusi vya Corona. Maambukzi ya 

virusi vya Corona huweza kusambaa kutoka kwa mtu na mtu kupitia kugusa na mikono vitu 

kama vitasa, meza, simu na kusafirisha maambukizi hayo puani, machoni au mdomoni. 

Nawa mikono kwa maji na sabuni kwa takribani sekunde 20. Hakikisha umesafisha maeneo yote 

ya mikono ukijumuisha sehemu ya nyuma ya mikono na kucha 

3.2. NAMNA SABUNI INAVYOFANYA KATIKA KUKINGA        MWILI DHIDI 

YA MAAMBUKIZI YA UGONJWA WA        CORONA  
Sabuni hufanya kazi kwa kuharibu molekyuli za kirusi cha Corona hasa molekyuli za mafuta 

zinazounda ngao ya nje inayozunguka kirusi 

Ngao ya nje ya kirusi husaidia kirusi kiweze kuishi kwenye mazingira kwa muda pia husaidia kiweze 

kunata kwenye nyuso za vitu.  Kutokana na kuwa na mafuta kwenye ngao. Unapoosha na mikono 

kwa maji pekee kirusi kitaendelea kunata bila kutoka kwa sababu ngao inafanya kirusi kuwa kama 

tone la mafuta.  Molekyuli za sabuni zinapofika kwenye kirusi huivunja ngao ya nje ambayo 

imeundwa na mafuta na kirusi hubomoka na kutokuwa na uwezo wa kuishi tena. Pia ni muhimu 

kufahamu kwamba unaponawa na sabuni kwa muda wa sekunde 20 na kuendelea unatoa nafasi 

molekuli za sabuni kufanya kazi ya kuondoa virusi na chembechembe za uchafu kutoka kwenye 

sehemu zote za  

mikono pia hukupa muda wa kuosha sehemu zote 

MAELEKEZO NAMNA YA KUNAWA KWA MAJI NA SABUNI 

 KWA USAHIHI  
1. Loanisha mikono na maji 

2. Paka sabuni sehemu zote za mikono 

3. Sugua viganja vya mikono kwa pamoja 

4. Sugua nyuma ya viganja vya mikono 

5. Sugua viganja huku ukiwa unapishanisha vidole 

6. Sugua sehemu za vidole huku vikiwa vimefungamana 

7. Sugua kidole kimoja baada ya kiingine ukianza na dole gumba 
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safisha  katikati ya vidole 



 vidole 
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SURA YA 4 
ELIMU KUHUSU UNAWAJI WA MIKONO KWA KUTUMIA VITAKASA MIKONO KATIKA 

KUDHIBITI MAAMBUKIZI YA CORONAI 

Kunawa kutumia vitakasa mikono ni njia mbadala kusafisha mikono ili kudhibiti maambukizi ya 

Corona katika mazingira ambayo maji na sabuni hayapotikani Maambukzi ya virusi vya Corona 

huweza kusambaa kutoka kwa mtu na mtu kupitia kugusa na mikono vitu kama vitasa, meza, 

simu na kusafirisha maambukizi hayo puani, machoni au mdomoni. 

Safisha mikono kwa kitakasa mikono kwa takribani sekunde 20. Hakikisha umesafisha maeneo 

yote ya mikono ukijumuisha sehemu ya nyuma ya mikono na kucha 

4.2. JE VITAKASA MIKONO VINAFANYA VIPI KAZI? 

Kitu muhimu katika ufanyaji kazi wa vitakasa mikono ni kemikali za pombe zilizomo. Kemikali za 

pombe hazimaanishi bia wala aina nyingine za pombe watu wanazokunywa bali ni kemikali zenye 

muunganiko wa kaboni, oksijeni na hydrojeni. Kemikali ambazo hutumika ni ethanol pia vitakasa 

vingine hutumia kimekali za pombe aina ya Propanol and isopropanol. Kemikali za pombe huua 

virusi vya Corona na vimelea vingine vya magonjwa kwa kuvunjavunja molekyuli za protini na 

kuvunja ngao ya kirusi cha Corona.  

Ni muhimu kufahamu kuwa vitakasa mikono vinavyofanya kazi kwa ufanisi ni vile vyenye kiwango 

cha kemikali za pombe zaidi ya 60%. Hivyo hakikisha unatumia vitakasa mikono vilivyothibitishwa. 

4.3. MAELEKEZO NAMNA YA KUTUMIA KITAKASA MIKONO   

1. Jaza kiganja kizima cha mkono na kitakasa mikono 

2. Sugua viganja vya mikono kwa pamoja 

3. Sugua nyuma ya viganja vya mikono 

4. Sugua viganja huku ukiwa unapishanisha vidole 

5. Sugua sehemu za vidole huku vikiwa vimefungamana6. Sugua kidole 

kimoja baada ya kiingine ukianza na dole     gumba 

7. Sugua mwisho wa vidole kwenye kiganja cha mikono 

8. Mikono yako inapokauka ni safi na salama 

Sugua mikono na sanitizer kwa sekunde 20 hadi 30   
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1. Weka sanitizer ndani ya kiganja hakikisha umejaza kiganja kizima   



 

 

Kunawa mikono kwa maji tiririka na sabuni huondoa uchafu na kuifanya mikono kuwa safi 

na kukupa ulinzi dhidi ya maambukizi ya magonjwa ikiwemo virusi vya Corona 

2. Safisha uso wa mbele wa kiganja kwa kusugua kiganja kwa kiganja kwa     mzunguko.   

 

3. Safisha uso wa nyuma ya kihanja na vidole kwa kuingiza vidole vya mkono wa kulia juu 
la mkono wa kulia sugua, ukimaliza Ingiza vidole vya mkono wa kushoto juu la mkono wa 
kulia halafu sugua.  
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4. Safisha nafasi kati ya vidole kwa mbele kwa kuingiza vidole pamoja halafu 
pikicha/sugua katikati ya vidole  

 

5. Safisha uso wa nyuma wa vidole na ncha za vidole kwa kufunga vidole kwa vidole 
halafu safisha ncha za vidole na ndani ya kucha  

 

6. Tumia mkono wa kulia kusafisha dole gumba la kushoto, tumia mkono ya     kushoto 

kusafisha dole gumba la kulia  
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7. Tumia ncha za vidole kusugua kwa mzungoko eneo la kiganja cha mkono  

 

8. Mikono inapokauka ni salama na Safi dhidi ya vimelea vya magonjwa    ikiwemo virusi 

vya Corona  
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SURA YA 5 
UMUHIMU WA MATUMIZI YA BARAKOA (MASKS) KATIKA KUKINGA  DHIDI YA 

MAAMBUKIZI YA VIRUSI VYA CORONA 

5.1. UTANGULIZI 

Barakoa (mask) ni kikinga pua na mdomo na ni nyenzo muhimu inayoweza  kutumika kuzuia 

kusambaa kwa maambukizi ya vimelea vya maradhi kupitia njia ya hewa. Kuna aina mbalimbali za 

barakoa ambazo huandaliwa kwa madhumuni tofauti. Zipo aina kuu tatu (3) za barakoa ambazo 

zinaweza kutumiwa ili kuzuia maambukizi ya vimelea vya maradhi kuenea zaidi au kumkinga mtu 

asipate maambukizi kutoka kwa watu wengine endapo yupo katika maeneo hatarishi.  ya hospitali 

na vituo vya kutolea huduma za afya. 

Barakoa zinazopendekezwa kutumiwa na wataalamu wa huduma za afya ili waweze 

kujikinga na kuwakinga wagonjwa na watu wengine ni Barakoa za upasuaji na 

Barakoa aina ya N95; 

1. Barakoa za Upasuaji (Surgical Masks) ni barakoa za kawaida ambazo huvaliwa kwa 

lengo la  la kumkinga mvaaji asisambaze majimaji yanayotoka katika njia ya hewa au mate wakati 

wa kukohoa au kupiga chafya kwenda kwa watu wengine. Aina hii ya barakoa inaweza kutumiwa 

na watoa huduma za afya wanaowaona au kuwahudumia wagonjwa wa nje (OPD) na wagonjwa 

wengine ikiwa ni pamoja na wanajamii wengine 

2. Barakoa za N95 (N95 Masks) ni barakoa maalumu ambazo humkinga mtumiaji kuvuta 

vimelea vya magonjwa ikiwemo aina mbalimbali za virusi (mfano virusi vya Corona) kwa zaidi ya 

95%. Barakoa za N95 zinashauriwa kutumiwa zaidi na watoa huduma za afya walio mstari wa mbele 

katika kuwahudumia wagonjwa wenye magonjwa ya mlipuko kwenye vituo vilivyoainishwa au 

kuandaliwa kwa ajili ya tiba za wahisiwa na wagonjwa waliothibitika. Hivyo aina hii ya barakoa 

inahitajika zaidi ndani ya hospitali na vituo vingine vya kutolea huduma za afya  

 Barakoa ya upasuaji Barakoa ya N95 Barakoa ya kitambaa 
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3. Barua za Kitambaa (Cloth Masks) ni barakoa zinazoandaliwa miongoni mwa wanajamii kwa 

kutumia kitambaa. Inashauriwa barakoa hizi zitengenezwe kwa vitambaa vya pamba, ziwe na 

matabaka mawili au matatu ili kuziongezea ubora na uwezo wa kukinga na kupunguza uwezekano 

wa maambukizi kuenea zaidi.   

6.2. MAKUNDI YA WATU WANAOTAKIWA KUVAA BARAKOAI 

Endapo mwenendo wa ugonjwa wa mlipuko unaoathiri njia ya hewa umefikia kiwango cha kuenea 

miongoni mwa wanajamii ni muhimu watu wote ambao wanachangamana na watu wengine na 

watu wanaoenda au kuingia kwenye mazingira hatarishi waweze kuvaa barakoa ili kujikinga na 

maambukizi. Makundi haya ni:   

•Wahudumu wa afya (Wataalamu wa Afya wanaokutana au kuwahudumia wahisiwa au wagonjwa 

wa ugonjwa wa mlipuko kama vile Corona (COVI-19) 

•Watu waliothibitika kuwa na ugonjwa wa Corona (COVID-19) au watu wenye dalili za maambukizi 

kwenye njia za hewa kama kikohozi, kupiga chafya au mafua  

•Watu wanaomhudumia mgonjwa au wale walio karibu na mtu mwenye dalili za maambukizi kwenye 

njia ya hewa kama kikohozi, kupiga chafya au mafua 

•Watu wote wanapokuwa wameondoka majumbani na kwenda kwenye   maeneo yenye 

kuchangamana na watu wengine, wageni, maeneo yenye mikusanyiko na msongamano mfano 

katika vyombo vya usafiri, sokoni, nyumba za ibada (msikitini na kanisani) na maeneo ya shughuli 

nyingine za kijamii au kiuchumi 

6.3. MATUMIZI SAHIHI NA NAMNA YA KUVAA BARAKOA 

Ili kuhakikisha barakoa inakuwa nyenzo muhimu katika kukinga na kupunguza uwezekano wa 

maambukizi kuenea zaidi ni muhimu itumike kwa kuzingatia kanuni maalumu kabla ya kuvaa, 

wakati wa kuvaa na kuvua barakoa ikiwa ni pamoja na kuzingatia kanuni za afya katika utupaji wa 

taka (kuteketeza barakoa zilizotumika) Matumizi ya barakoa bila umakini yanaweza kusababisha 

kusambaa kwa maambukizi ya virusi vya Corona. 
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Ni muhimu hatua zifuatazo zizingatiwe: 

• Nawa mikono kwa maji tiririka na sabuni au vitakasa mikono (sanitizers)   kabla ya 

kuvaa barakoa 

• Vaa barakoa taratibu na uhakikishe inafunika pua na mdomo. Barakoa   ifungwe  

kwa umakini na kuhakikisha hakuna upenyo  kati ya uso na barakoa  na kuhakikisha imebana 

vizuri sehemu ya pua karibu na macho,   kwenye   mashavu na chini ya kidevu. • Epuka kugusa 

barakoa ukiwa umeivaa 

• Wakati wa kuvua barakoa usiiguse upande wa mbele; ivue kwa kufungua    kamba 

za nyuma na kuitoa kwa kushikiria kamba hizo. 

• Baada ya kuvua barakoa hakikishaunanawa mikono kwa maji tiririka  na    sabuni  

au unatumia vitakasa mikono kabla ya kuvaa barakoa. 

• Barakoa za N95 na Barakoa za Upasuaji (Surgical Masks) zinatakiwa   kuvuliwa  

baada ya masaa 4 hadi 6 na hutakiwi kurudia kuvaa barakoa  iliyotumi ka, barakoa inatumiwa 

mara moja tu na haitakiwi itumiwe n  mtu mwingine  

• Epuka kurudia kuvaa barakoa za vitambaa (Cloth Masks)  baada ya   matumizi   

endapo hazijasafishwa au kutakaswa. Hakikisha unafua barakoa   ya  kitambaa mara tu baada ya 

kuivua na ifuliwe kwa maji na sabuni;   ianikwe   juani na kupigwa pasi kabla ya matumizi kwa 

siku nyingine. 

• Barakoa iliyopata unyevu haitakiwi kuendelea kuvaliwa na  ni muhimu   ivuliwe 

maramoja . 

• Hakikisha umeiteketeza barakoa baada ya kutumia au umeiweka kwenye   sehemu 

maalumu ya kuhifadhi taka zenye maambukizi. 

5.4. NAMNA SAHIHI YA KUVAA BARAKOA 

• Hakikisha unanawa mikono kwa maji safi tiririka na sabuni au vitakasa   mikono kabla ya kuvaa 

barakoa. 

• Hakikisha barakoa yako haina tundu au uwazi wowote. 

• Hakikisha upande wenye chuma laini umekaa kwa juu ya pua. 

• Upande wa ndani wa barakoa huwa ni mweupe. 

• Vaa barakoa yako na uhakikishe sehemu ya chuma laini umeibana vizuri   usawa wa pua yako. 

• Sawazisha barakoa yako kwa kuivuta mpaka chini ya kidevu chako. 

• Usiguse sehemu ya nje ya barakoa ili kuepuka maambukizi ya virusi, na endapo  utaigusa kwa 

bahati mbaya hakikisha unanawa mikono yako kwa sabuni au     vitakasa mikono. 
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SURA YA 6   
7.1. UTANGULIZI   

Muongozo huu utakusaidia kutambua namna ya kuweka umbali kati yako na mtu mwingine na watu 

wengine nje ya nyuumba yako. Hii ni kwa sababu mtu mwenye maambukizi anapozungumza , kupiga 

chafya au kukohoa huweza kusambaza majimaji yenye virusi vya Corona kwenye mazingira na huweza 

kuambukiza watu wengine. 

7.2. KWA NINI UZINGATIE KUKAA MBALI NA WATU WENGINE?  

Maambukizi ya ugonjwa wa Corona husambaa zaidi kutoka kwa mtu mwenye maambukizi ya ugonjwa 

wa Corona kwenda kwa wengine kupitia maji maji ya njia hewa yanayoruka pale mtu anapopiga 

chafya, kukohoa au kuongea. Iwapo upo karibu na mtu huyo ndani ya mita moja maji maji hayo 

hudondokea kwenye macho, mdomo na pua na kupata maambukizi.   

Hatua 33 Feet 

1Mita 1 Meter 

7.3. MUONGOZO WA KUJIWEKA MBALI NA WATU ILI  

KUDHIBITI UGONJWA WA CORONA  

Umbali unaotakiwa ili kuepuka maambukizi ya Corona unapokuwa kwenye mikusanyiko:  

• Unatakiwa kuwa umbali wa hatua tatu (mita moja) kati ya mtu na mtu       unapokuwa maeneo ya 

umma, kanisani, sokoni, vituo vya usafiri 

• Vyombo vya usafiri wa umma vinatakiwa kubeba abiria kulingana na idadi   ya viti (uwezo wa gari) 

ili kuepuka msongamano. 

• Epuka safari na mikusanyiko isiyo ya lazima 

• Kaa umbali wa hatua tatu kutoka kwa mtu anayekohoa, kupiga chafya ili              kujikinga na virusi 

vya Corona 
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MUHIMU: Kuzingatia kanuni ya kukaa umbali kati ya mtu na mtu ni muhimu kuzingatiwa na 

kila mtu lakini ni muhimu zaidi kufuatwa na watu walio katika makundi yalio hatari zaidi 

kupata dalili mbaya zaidi za ugonjwa wa Corona. 

• Makundi haya yanajumuisha: 

• Umri wa miaka 60 au zaidi 

• Magonjwa ya mfumo wa njia za upumuaji kama pumu 

• Ugonjwa wa kudumu wa moyo 

• Ugonjwa wa kudumu wa figo 

• Ugonjwa wa kudumu wa ini  

• Kisukari 

• Upungufu wa kinga mwilini kutokana na magonjwa mbalimbali kama VVU• 

Wajawazito 
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7.3. MWONGOZO KWA WAFANYABIASHARA NA WATEJA         KUDHIBITI 

MAAMBUKIZI YA VIRUSI VYA CORONA Muogozo kwa Wafanyabishara  
• Hakikisha umeweka maji tiririka na sabuni kwa ajili ya kunawa mikono 

• Waelekeze wateja wako sehemu ya kunawia mikono na sabuni hakikisha kila   mteja ananawa 

mikono kwanza kabla ya kuhudumiwa 

• Zingatia umbali wa hatua tatu kati yako na mteja 

• Hakikisha umevaa barakoa wakati unapowahudumia wateja wako 

• Ili kuepuka maambikizi ya ugonjwa wa Corona, si salama kugusagusa bidhaaMwongozo kwa Wateja 

• Hakikisha unanawa mikono yako kwa maji tiririka na sabuni kabla ya kupewa    huduma 

• Epuka kugusagusa bidhaa au vitu pasipokuwa na ulazima ili kujikinga na    ugonjwa wa Corona. 

7.4. MUONGOZO KWA WAMILIKI WA HOTEL KUDHIBITI  

        MAAMBUKIZI YA VIRUSI VYA CORONA  
Zingatia mambo yafuatayo kudhibiti maambukizi ya ugonjwa wa Corona maeneo ya hotelini. 

• Wasiliana na wafanyakazi wako na kuwakumbusha kuhusu umuhimu wa  

• Hakikisha kuna vifaa vya kunawa mikono kwa maji na sabuni hotelini kwako 

• Wafanyakazi wa hoteli na wageni wapewe vitakasa mikono  

• Hakikisha kila mteja na wafanyakazi wananawa mikono kwa maji na sabuni mara kwa mara hasa 

kabla ya kuingia na kutoka hotelini 

• Taarifu wageni wote mikakati maalum kwa ajili ya kujikinga na ugonjwa wa    Corona. 

• Pitia kwa upya mpango kazi wa hoteli yako na pia ufanye zoezi la kuwezakujua kama hoteli yako 

inaweza kukabiliana na mlipuko wa Corona. 

• Epuka kupeana mikono na mtu yeyote 

• Safisha na kutakasa kila kitu ambacho mgeni atashika wakati akiwa hotelini. Vitu hivyo ni kama vile, 

swichi za taa, kitasa, choo, simu ya mezani pamoja na kaunta. 
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7.5. MUONGOZO KWA WAFANYAKAZI WA MAENEO YA MAPOKEZI  

       KUHUSU UGONJWA WA CORONA  

• Hakikisha unaweka maji tiririka na sabuni karibu na mlango wa kuingia    mapokezi. 

• Nawa mikono mara kwa mara kwa maji tiririka na sabuni. 

• Hakikisha unatumia vitakasa mikono pamoja na vitendea kazi vingine kila   unapotoa huduma. 

• Hakikisha unavaa barakoa wakati wa kumuhudumia mgeni/mteja. 

• Zingatia umbali wa mita moja kati yako na mteja au kati ya mteja na mteja. 

• Elezea wateja unafanya yote hayo kuwa ni njia za kujikinga na maambukizi ya  ugonjwa wa Corona. 

• Hakikisha kwenye ofisi yako umebandika kielelezi kinachohusu njia za    kujikinga na ugonjwa wa 

corona. 



 

7.6. UJUMBE KWA WAMILIKI WA BAR/VILABU  
• Weka maji tiririka na sabuni mahali wanapoingilia watu kwenye baa yako, 

nakuhakikisha Wateja wote wananawa mikono kabla ya kuingia na kutoka. 

• Wasisitize wateja wako kubeba vinywaji na kwenda kunywea nyumbani wasirudikane 

maeneo ya baa 

• Hakikisha unatoa elimu ya kujinginga na Ugonjwa wa Corona kwa wafanyakazi wote na 

unaweka ujumbe kutoka Wizara ya Afya katika maeneo mbali mbali ndani ya baa yako kuhusu 

elimu ya Corona. Mfano Ujumbe wa Sauti na picha katika screen za TV zako pamoja na 

mabango. 

• Glasi na vifaa vyote vinavyotumiwa na wateja vioshwe kwa maji na sabuni naviwekwe 

kwenye maji ya moto kabla ya kutumika 

• Hakikisha unafanya usafi na kuweka dawa za kutakasa maeneo yoye ikiwemo meza, viti, 

jiko, vyoo n.k. 

• Punguza idadi ya viti hakikisha kila meza ina kiti kimoja  

• Umbali unaotakiwa kukaa kati ya meza na meza ni mita mbili 

• Hakikisha unafuata maelekezo ya watoa huduma za afya ili kujikinga na maabu-kizi ya 

ugonjwa wa corona 

• Hakikisha unafuata maelekezo ya watoa huduma ya afya ili kujizuia na ugonjwa    wa 

Corona. 

• Ikiwa utashindwa kufuata njia za kujikinga na Corona, kwako kwa wahudumu na kwa 

wateja wako utatakiwa kufunga biashara. 
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7.7. MUONGOZO KWA MAMA LISHE/ BABA LISHE KUDHIBITI KUSAMBAA 

MAAMBUKIZI YA VIRUSI VYA CORONA  

Muongozo kwa wamiliki wa vyombo vya usafiri kudhibiti kusambaa kwa 

maambukizi ya ugonjwa wa Corona  

• Waandaaji wa chakula lazima wasafishe mikono yao kwa kufuata utaratibu  wa kuosha 

mikono si chini ya sekunde 20 kwa maji tirika na sabuni. 

• Weka ndoo ya maji tiririka na sabuni kwa ajili ya kunawia mikono. 

• Nawa mikono yako kwa maji tiririka na sabuni baada ya kugusa sehemu ya  mwili wako; 

kutoka Chooni; kukohoa; kupiga chafya; kula au kunywa; baada  ya kushika kifaa 



 

kilichochafuka wakati wa kuaandaa chakula; baada ya          kushika chakula kibichi na baada ya kazi 

yoyote ambayo itachafua mikono. 

• Safisha meza na viti kwa kutumia maji na sabuni pamoja na dawa za 

   Kutakasa 

• Epuka kupeana mikono na kugusa sehemu ya mwili wako wakati wakuhudumia au kupika chakula 

7.8. MUONGOZO KWA WAHUDUMU NA WAMILIKI WA SALUNI  

       KUHUSU KUJIKINGA NA KUKINGA WATEJA DHIDI YA  

       MAAMBUKIZI YA VIRUSI VYA CORONA  

• Takasa chumba cha kutolea huduma kwa wateja kwa kutumia maji yenye dawa ili     kuuwa. 

• wadudu wote. Kila siku unapohudumia wateja. Vifaa vyote vya saloon vinatakiwa kuoshwa kwa 

sabuni na kutakaswa na dawa. 

• Unatakiwa kunawa mikono kwa maji tiririka na sabuni kabla na baada ya kumhudumia mteja. 

• Unatakiwa kuvaa glavu za mikono. 

• Unapona unaumwa kikohozi, mafua makali, kichwa au uchovu wa mwili ni vizuri ukakaa nyumbani 

mpaka utakapopona ili ujiridhishe kama hujapata maambukizi ya virusi vya Corona. 

• Hakikisha umbali kati ya mteja na mteja ni mita moja. 

• Epuka kupeana mikono na wateja, kukumbatiana ili kuzuia maambukizi ya virusi vya Corona. 

• Andaa bango/kipeperushi kinachoonesha taratibu za usafi katika kipindi hiki cha mlipuko wa virusi 

vya Corona. 

• Hakikisha una maji tiririka na sabuni kwa wateja wanaongia katika saluni. 
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7.9. MUONGOZO WA NJIA ZA KUJIKINGA NA KUDHIBITI KUSAMBAA  

KWA MAAMBUKIZI YA VIRUSI VYA CORONA KWENYE USAFIRI WA UMMA  

Muongozo kwa wamiliki wa vyombo vya usafiri kudhibiti kusambaa  maambukizi ya 

virusi vya Corona  

• Wamiliki wa vyombo vya usafiri wanatakiwa kupulizia dawa za kuuwa virusi vya  Corona kwenye 

vyombo vya usafiri kila mwisho wa safari. 

• Watu wote wanaongia vituo vikuu vya mabasi, train na malori wanatakiwa kunawa mikono kwa maji 

tiririka na sabuni. 

• Kabla ya abiria kuingia ndani ya chombo cha usafiri, anawe mikono kwa maji tiririka na sabuni. 

• Kila chombo cha usafiri kinatakiwa kuwa na kutakasa kitakasa mikono 



 

• Wamiliki wa magari madogo taxi, uber, bajaji, bodaboda, wahakikishe kuwa wanakuwa na kitakasa 

mikono  

• Idadi ya abiria inatakiwa ilingane na idadi ya viti vilivyomo kwenye vyombo vya usafiri ili kuzuia 

maambukizi ya virusi vya Corona. 

• Elimu juu ya kujikinga na virusi vya Corona itolewe ndani ya vyombo vya usafiri kwa kutumia redio 

na runinga zilizopo kwenye vyombo hivyo. 

• Abiria wasiingie na wasindikizaji ndani ya vituo vya usafiri wa mabasi na treni. 

Muongozo kwa Dereva kudhibiti kusambaa maambukizi ya virusi vya Crorona  

• Kila dereva ahakikishe kuwa ananawa mikono na sabuni na maji tiririka kabla ya    kuingia 

• ndani ya chombo cha usafiri. 

• Dereva anatakiwa kutopakia abiria kwenye gari la mizigo 

• Dereva anatakiwa kuhakikisha idadi ya abiria kwenye chombo anachoendesha ilingane na idadi ya 

viti vilivyo ndani ya chombo ili kuzuia msongamano wa watu 

• Elimu juu ya kujikinga na virusi vya Corona itolewe ndani ya vyombo vya usafiri kwa kutumia redio 

na runinga zilizopo kwenye vyombo hivyo. 
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Muongozo kwa abiria na wasafiri kudhibiti kusambaa maambukizi ya virusi vya 

Crorona   

•Katika vituo vya vyombo vya usafiri, wasafiri wanatakiwa kukaa umbali wa mita  moja (hatua sita) 

kati ya mtu na mtu ili kuzuia maambukizi ya virusi vya Corona. 

• Abiria anapopiga chafya au kukohoa atumie kiwiko cha mkono kwa ndani ili kuzuia 

maambukizi. 

• Epuka kugusa macho, pua, au mdomo kabla ya kunawa mikono kwa maji tiririka na 

sabuni 

• Toa taarifa kuhusu afya unapona dalili za ugonjwa wa Corona au anapomuona mgonjwa 

mwenye dalili za Corona kituo cha afya au piga namba zifuatazo 199 anapokuwa safarini. 



 

• Watu wote wanaotoka vituo vikuu vya mabasi na treni wanatakiwa kunawa mikono kwa 

maji tiririka na sabuni. 

8.10. MUONGOZO KWA WAMILIKI WA VYOMBO VYA HABARI NA  

WAANDISHI WA HABARI KUHUSU KUDHIBITI KUSAMBAA KWA MAAMBUKIZI YA 

VIRUSI VYA CORONA   

HABARI 

 Muongozo kwa wamiliki wa vyombo vya habari kudhibiti kusambaa  kwa 

maambukizi ya virusi vya Corona  

• Hakikisha vifaa vinavyotumika kwa ajili ya utangazaji wa habari hasa vipaza sauti           

vipo katika hali ya usalama na vipo katika idadi ya kutosha ili kuzingatia taratibu za usafi. 

• Hakikisha wanahabari wako wamepata vifaa vya msingi na vya kutosha kama vile 

barakoa, vitakasa mikono, gloves za mikononi kabla ya kwende eneo la kazi kwa usalama wao na 

raia 

• Hakikisha chombo chako kinashiriki kikamirifu kutoa elimu ya kukabiriana na ugonjwa 

wa Corona kwa kutumia wataalamu na taarifa rasmi kutoka wizara ya afya. 
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Muongozo kwa wamiliki wa vyombo vya habari kudhibiti kusambaa  kwa 

maambukizi ya virusi vya Corona  

• Tumia kipaza sauti Chenye mwongozo mmoja (directional microphones) ili kuepuka maambikizi ya 

virusi vya Corona 

• Usitumie kipaza sauti cha kuvaa (clip microphone) wakati wa mahojiano ili kuepuka maambukizi ya 

virusi vya Corona kutoka mtu moja kwenda kwa mwingine 

• Usitumie kipaza sauti kilichowekewa sponji ili kuepuka maambikizi ya virusi vya Corona 

• Nawa mikono yako kila mara kwa sabuni na maji tiririka 

• Tumia sanitizer kusafisha kipaza sauti (Microphone) kabla na baada ya kutumia kipaza sauti 



 

• Vaa glovsi za mikononi, barakao, vazi la kitabibu (medical body suit) kila unapotembelea maeneo ya 

waathirika wa ugonjwa wa Corona kama vile karantini na kituo cha afya. 

• Zingatia umbali wa hatua moja mpaka tatu kwa unayemhoji. 

• Hakikisha watu wengine waliowazunguuka wamezingatia umbali wa hatua moja mpaka tatu kutoka 

mtu mmoja na mwingine. 

7.11. MUONGOZO KUHUSU VIFO NA SHUGHURI ZA MAZISHI KIPINDI  

        HIKI CHA MLIPUKO WA UGONJWA WA CORONA Muongozo kwa kifo 

kilichosababishwa na ugonjwa wa corona Mambo ya kuzingatia wakati wa 

mazishi:  

• Usihifadhi mwili wa marehemu nyumbani, toa taarifa kituo cha kutolea       huduma za afya kilichopo 

karibu  

• Usiuuguse wala kuosha mwili wa marehemu  

• Usisafirishe mwili wa marehemu   

• Maziko yataratibiwa na wataalamu wa afya ili kuepekua maambukizi  
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8.2. MUONGOZO KWA MZAZI/MLEZI JINSI YA KUONGEA NA        WATOTO KUHUSU 

UGONJWA WA CORONA  

• Tafuta taarifa sahihi (kutoka wizara ya afya na WHO) na waeleze watoto 

• Pangilia taarifa kuzingatia jinsi mtoto anavyozipokea, angalia kama taarifa nyingi au chache 

zinamuogopesha mtoto chagua zinazazo mfaa 

• Elezea kuhusu ugonjwa kwa njia rafiki kwa mtoto - watoto wanaangalia namna unavyoelezea 

• Muulize mtoto anafahamu nini, jibu maswali yake na sahihisha taarifa zisizo  

• Waondoe hofu na kuwahakikishia usalama mf. “Naelewa hii inaogopesha, tunachukua hatua 

kuhakikisha tupo salama na tumejiandaa vya kutosha”. 

• Wakumbushe nini wanaweza kufanya - kuosha mikono vizuri na mara kwa mara, kukohoa na kupiga 

chafya kwenye kiwiko, kulala kwa wakati wa kutosha n.k 

• Buni njia rafiki ya usafi, ifanye iwe ya kufurahisha! Imba nae wimbo anoupenda au mfano “happy 

birthday to you...”wakati akinawa mikono kwa sabuni na maji tiririka kwa angalau sekunde 20 au 

zaidi. 

8.3. UJUMBE KWA WATOTO KUHUSU UGONJWA WA CORONA  

• Jifunze kuhusu ugonjwa wa Corona. 

• Angalia/sikiliza vipindi vinavyofundisha kuhusu kujikinga na Ugonjwa wa Corona. 

• Nawa mikono kwa maji tiririka na sabuni mara kwa mara ili kujikinga na ugonjwa wa Corona. 

• Epuka kukumbatiana na kusalimiana kwa mikono. 

• Epuka kutoka nyumbani bila ruhusa ya wazazi. 

• Mweleze/mkumbushe mzazi au mlezi wako kutengeneza ratiba ya masomo na   kazi za nyumbani 

za kila siku. 

• Toa taarifa kwa mzazi au mlezi unapoona dalili za ugonjwa wa Corona. 

• Tumia sehemu ya ndani ya kiwiko cha mkono unapopiga chafya 

• Wasaidie wadogo zako walioko nyumbani ili waweze kujikinga na ugonjwa wa  

8.4. MUONGOZO KWA VIJANA KUHUSU KUJIKINGA NA UGONJWA WA 

CORONA   
• Pata taarifa sahihi kutoka vyanzo sahihi 

• Nawa mikono wakati mara kwa mara kwa maji tiririka na sabuni 

• Epuka misongamano na safari zisizo za lazima hasa wakati huu wa mapumziko    ili kujikinga na 

ugonjwa wa Corona 

• Epuka kusalimiana kwa mikono na kukumbatiana 

• Tumia muda huu wa mapumziko kujisomea nyumbani 

• Toa taarifa kwenye kituo cha afya kupitia namba 199 unapoona mgonjwa mwenye dalili hatarishi 

• Mweleze mzazi au mlezi kuhusu dalili yoyote ya tofauti juu ya afya yako 



 

 

8.5. MWONGOZO KWA WAJAWAZITO   

Iwapo ni mjamzito chukua hatua madhubuti kujinga na maambukizi ya ugonjwa wa Corona 

kuzingatia hatua zifuatazo:   

• Nawa mikono kwa maji tiririka na sabuni mara kwa mara. 

• Epuka misongamano, kaa mbali angalau mita 1 au 2 na mtu mwenye dalili za homa au kikohozi 

pamoja na mwenye historia ya kusafiri katika nchi zilizokumbwa na mlipuko wa ugonjwa huu. 

• Epuka kusalimiana kwa kushikana mikono, kukumbatiana au kubusiana. 

• Epuka kugusa macho, pua au mdomo. 

• Epuka safari zisizo za lazima kwenda maeneo yaliyo athirika na inapolazimu kusafiri pata maelezo ya 

kitaalamu kabla ya kuondoka nchini. 

• Funika mdomo na pua wakati wa kukohoa au kupiga chafya kwa kwa kutumia sehemu ya nyuma ya 

kiwiko cha mkono 

• Epuka kugusana na mgonjwa mwenye dalili za homa na kikohozi. 

• Wahi kwenye kituo cha kutolea huduma za afya endapo utapata dalili za ugonjwa huu. 

8.6. MWONGOZO KWA MAMA ANAYENYONYESHA MWENYE DALILI AU        UTHIBITISHO WA 
KUAMBUKIZWA VIRUSI VYA KORONA 

Zuia maambukizi ya ugonjwa wa Corona kutoka kwa mama anayenyonyesha kwenda kwa mtoto 

kwa kuzingatia yafuatayo: -  

• Nawa mikono kwa maji tiririka na sabuni kabla ya kumgusa mtoto wako 

• Vaa barakoa wakati wa kunyonyesha na muda wote anapokuwa karibu na       

• Nawa mikono yako kabla ya kugusa chupa ya kuhifadhia maziwa 

• Iwapo utatumia pump ya kukamulia maziwa hakikisha unazingatia kanuni na   taratibu za usafi. 
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Kumbuka; 
•Maziwa ya mama hayana virusi vya Corona Covid 19 

8.7. MUONGOZO KWA WA KUZINGATIA KWA WASAIDIZI WA        NYUMBANI 

KATIKA KIPINDI CHA MLIPUKO WA CORONA  

Mama/Baba muelimishe msaidizi wa ndani kuhusu kuzuia maambukizi ya Corona 

kwa kuzingatia yafuatayo: - 

• Kunawa mikono kwa maji tiririka na sabuni kila mara anapotoka, anapoingia ndani na kabla ya kutoa 

huduma kwa wanafamilia/watoto. 

• Kuepuka matembezi yasiyoukuwa ya lazima.  
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• Kuvaa barakoa anapomuhudumia mwanafamilia mwenye dalili za corona ambazo ni Kikohozi na 

mafua makali, Joto kali la mwili, Kichwa kuuma na Mwili kuchoka sehemu ya nyuma ya kiwiko cha 

mkono 

8.8. MWONGOZO KWA WATU WENYE MAGONJWA YA KUDUMU         KAMA 

KANSA, UGONJWA WA MOYO, KISUKARI, PUMU, VIRUSI         VYA UKIMWI N.K.  

Jikinge na maambukizi ya virusi vya Corona kwa:  

• Nawa mikono yako kwa maji tiririka kwa sabuni 

• Vaa barakoa unapokuwa kwenye mikusanyiko 

• Epuka mikusanyiko na safari zisizo za lazima 

• Usiache kutumia dawa ulizopewa na madaktari 

• Hakikisha unatoa taarifa kituo cha afya unapohisi dalili zozote za kuzidiwa 

• Hakikisha unatembea na dawa zako muda wowote 

8.9. MUONGOZO KWA WATU WENYE ULEMAVU WA MIGUU 

        NA MIKONO  
Kwa mtu mwenye ulemavu: 

• Vaa barakoa mara kwa mara unapokuwa na watu wengine au    unapokuwa kwenye • mkusanyiko 

wa watu 

• Nawa mikono yako mara kwa mara kwa maji tiririka na sabuni 

• Epuka mikusanyiko na safari zisizo za lazima 

• Kaa umbali wa hatua tatu kutoka kwa mtu na mtu 

• Epuka kugusa macho, pua na mdomo bila kunawa mikono 
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Kwa msaidizi wa mtu mwenye ulemavu wa miguu na mikono 

• Nawa mikono yako mara kwa mara kwa maji tiririka na sabuni 

• Vaa kikinga mkono (Glovsi) kila unapomsaidia mwenye ulemavu wa miko 

• Hakikisha unavaa barakoa kila unapomuhudumia mwenye ulemavu wa    viungo 

Jinsi Ya Kusaidia Wasioona Katika Kipindi Hiki Cha Mlipuko Wa Ugonjwa Wa Corona 

• Mruhusu asiyeona akushike nyuma ya kiwiko cha mkono wakati anapohitaji    msaada wa 

kusindikizwa au kuvuka barabara.  
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SURA YA 9 
MWONGOZO WA KUTUNZA AFYA YA AKILI KIPINDI CHA  

MLIPUKO WA UGONJWA WA CORONA  

9.1. UTANGULIZI 

Mlipuko wa ugonjwa wa Corona 2019 (COVID19) unaweza kujenga hali wa mkazo na msongo wa 

mawazo kwa watu. Hisia za hofu na woga zinaweza kuzidi kiasi cha kawaida kwa baadhi ya watu. Ni 

muhimu kwa kila mwanajamii kujua namna ya kutuliza akili, kukabiliana na msongo wa mawazo ili kila 

mmoja wetu awe na afya njema ya mwili na akili na jamii yetu iendelee kuwa imara. 

Mtu yoyote anaweza pata msongo wa akili lakini tafiti zinayonyesha atu walio kwenye hatari ya 
kuwa na msongo mkubwa kwenye afya yao ya akili ni pamoja na  

• Wazee na watu wenye magonjwa mengine ya kudumu ambao wapo kwenye hatari ya kupata dalili 

mbaya za ugonjwa wa Corona  

• Watoto 

• Watu walio mstari wa mbele kukabiliana na ugonjwa wa Corona hasa wafanya-kazi wa afya kama 

madaktari, wauguzi, wafamasia na wataalamu wa maabara 

• Watu wanaoishi na magonjwa ya akili 

9.2.  VIASHIRIA VYA MSONGO WA AKILI KUTOKANA NA MLIPUKO          WA 

UGONJWA WA CORONA  

• Hali ya hofu na woga kuhusu afya binafsi na afya za wale uwapendao 

• Mabadiriko katika uwezo wa kupata usingizi unaweza kukosa usingizi au kulala sana tofauti na 

kawaida 

• Kupata shida katika kukazia fikra au kutuliza akili 

• Kuongezeka kwa dalili za maradhi mengine ya kimwili uliyonayo 

• Baadhi huongeza matumizi ya vilevi kama pombe, sigara au madawa ya   kulevya ili kupunguza 

msongo 

9.3. UJUMBE MUHIMU KUZINGATIA ILI KUTUNZA UTULIVU WA AFYA       YA AKILI 

KWA JAMII NZIMA  

• Ugonjwa wa Corona COVID-19 unaathiri mataifa mengi na dunia nzima hivyo usiweke 

hali ya ubaguzi kuwa ugonjwa wa Corona COVID19 unaathiri watu wa rangi flani au asili fulani. 

Ugonjwa huu hauchagui rangi, dini wala kabila. Fuata kanuni za kujilinda ili uwe salama 
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• Kuwa na utu na heshima kwa watu walioambukizwa ugonjwa wa Corona. Watu 

walioambukzwa ugonjwa wa Corona sio wakosefu na hawajafanya makossa kuugua huu ugonjwa 

bali wanahitaji kupewa moyo na msaada  

• Watu walioambukizwa ugonjwa wa Corona wengi hupona na kuendelea na shughuri 

zao. Jamii ijitahidi kutokuwawekea utambulisho wa kudumu kama ni wagonjwa wa Corona 

• Jamii ijitahidi kupunguza kuangalia, kusikiliza habari za ugonjwa wa Corona kila saa 

maana huweza kujenga hofu na msongo wa mawazo. Wanajamii wanapohitaji taarifa kuhusu 

ugonjwa wa Corona wajitahidi kutafuta kutoka katika vyombo rasmi vinavyoaminika. Fuatilia habari 

kutoka vyombo vya wizara ya Afya ili kuepukana na taarifa za upotoshaji na zenye kutia hofu. 

• Jilinde wewe na ilinde jamii yako kwa ujumla. Toa msaada kwa mwanajamii 

mwenzako inapobidi. Mlipuko wa Corona utadhibitiwa iwapo jamii itashirikiana kwa umoja 

9.4.  MAMBO YA KUZINGATIA KWA WATOA HUDUMA ZA AFYA  

         KUTUNZA AFYA YA AKILI KIPINDI CHA MLIPUKO WA UGONJWA          WA 

CORONA  

• Jingatia kanuni za kutunza afya yako ya mwili na akili kwa kipindi hiki. Hakikisha unapata muda wa 

kupumzika baada ya masaa ya kazi, kula lishe bora, fanya mazoezi ya mwili. Epuka matumizi ya vilevi 

kama sigara, pombe au madawa ya kulevya ili kupunguza msongo wa mawazo 

• Jipe mapumziko kufuatilia habari za mlipuko wa Corona mara kwa mara, fuatilia mara moja au mbili 

kwa siku kupitia taarifa za wizara ya afya 

• Omba msaada wa kisaikolojia unapohisi umeelemewa na msongo wa akili 

• Fanya kazi kulingana na masaa yako ya zamu, zamu ikiisha pata muda wa kupumzika na kujumuika 

na familia  

• Jifunze kufanya kazi pamoja kama timu wakati wa kuhudumia wagonjwa  
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9.5.  EPUKA UNYANYAPAA KWA WAHISIWA NA WAGONJWA WA 

         CORONA  

• Usimnyanyapae mhisiwa au mgonjwa wa Corona, msaidie kwa kutoa taarifa   kwenye kituo 

cha kutolea huduma za afya kilicho karibu 

• Muelimishe mhisiwa wa ugonjwa wa Corona, familia na jamii inayomzunguka jinsi ya 

kujikinga, unavyoambukizwa na kuwa ugonjwa unatibika endapo atawahi katika kituo cha 

kutolea huduma za afya. 

• Usimnyanyapae mtu kwa kumdhania kuwa ni mgonjwa corona kwa ukabila, rangi, au 

utaifa.  

• Jirani yako akipata maambukizi ya Corona, bado atabakia kuwa jirani, Rafiki na ndugu yako. 

• Usimnyanyapae mtu aliyetoka kwenye karantine ya Corona, hana maambukizi. 

• Usijinyanyapae, Ugonjwa wa corona sio mwisho wa Maisha, unapohisi dalili za corona wahi 

kituo cha kutolea huduma za afya kwa tiba sahihi. 

Watoa Huduma za Afya  
• Tunza usiri kuhusu mshukiwa au mgonjwa wa corona, toa unasihi kwa familia, mgonjwa 

wa Corona ili kuondoa hofu. 

• Ongea kwa kubadilishana mawazo na familia jinsi ugonjwa unavyoenea, dalili na kujikinga.  
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SURA 10  
USHAURI WA LISHE KWA WAGONJWA WA CORONA NA JAMII KWA 

UJUMLA  

10.1. Utangulizi   
Lishe bora na unywaji wa maji ya kutosha ni muhimu sana. Watu waokula mlo kamili huwa wana 

afya bora na huwa na mfumo kinga ulio madhubuti pia hupunguza uwezekano wa wa magonjwa wa 

kudumu na maambukizi. Unatakawa kula chakula bora kutoka shambani hasa vyakula visivyo vya 

viwanda. Unatakiwa kila siku upate vitamin, madini lishe, nyuzi lishe, protini na virutubisho 

vinasaidia mwili kuondoa sumu (antioxidants). 

10.2. Kula chakula safi asilia ambacho hakijasindikwa kiwandani         kila siku   

Kula matunda, mboga za majani, maharagwe, karanga, nafaka hasa zisizokobolewa na vyakula kutoka 

kwa wanyama kama samaki, nyama, maziwa na mayai.  

Kila siku, kula matunda sawa na ujazo wa vikombe viwili, mboga za majani sawa na ujazo wa vikombe 

viwili na nusu, gramu 180 za nafaka, gramu 160 za nyama na maharage. Unaweza kula nyama 

nyekundu mara 1 au 2 kwa wiki, na nyama nyeupe kama kuku mara 2 hadi 3 kwa wiki  

10.3. Kunywa maji ya kutosha kila siku    

Maji ni muhimu kwa uhai. Husafirisha virutubisho na kampundi muhimu kwenye damu, huratibu 

joto la mwili, husaidia kuondoa takamwili, husaidia kulainisha maungio ya viungo  

Kunywa maji wastani wa glasi 8 hadi 10 kwa siku  

Kwenye vinywaji maji ya kunywa ni chaguo sahihi lakini unaweza kutumia vinywa ji vingine kama juisi 

lakini dhibiti matumzi ya vinywaji vyenye sukari nyingi 

SURA 11  
MAJIBU YA MASWALI YANAYOULIZWA MARA KWA MARA 

KUHUSU UGONJWA WA CORONA  

11.1. MASWALI KUHUSU UFAHAMU MSINGI KUHUSU UGONJWA WA  UGONJWA WA CORONA    

11.1.1. Virusi vya Corona ni nini?    

JIBU: Virusi vya Corona ni familia kubwa ya virusi ambayo huweza kusababisha maradhi kwa 

binadamu na wanyama. Kwa binadamu; kuna aina kadhaa za virusi vya corona ambazo husababisha 

maambukizi ya njia ya hewa kuanzia mafua ya kawaida hadi magonjwa makali kama Ugonjwa wa 

corona wa MERS, SARS na sasa Ugonjwa wa Corona 2019. 

MERS ni kifupi cha Middle East Respiratory Syndrome, huu ni mlipuko wa ugonjwa uliotokana na 

aina nyingine ya virusi vya Corona mwaka 2012, katika nchi za Mashariki ya kati. 

SARS ni kifupi cha Severe Acute Respiratory Syndrome, ni aina ya ugonjwa wa mlipiko 

uliosababishwa na aina nyingine ya virusi vya Corona na ilianzia China mwaka 2002. 

11.1.2. UGONJWA WA CORONA  2019 (COVID19) ni nini?    
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JIBU: Huu ni ugonjwa wa kuambukiza ambao umesababishwa na kirusi aina mpya cha 

corona. Aina hii ya kirusi na ugonjwa ulikuwa haujulikani ni mpya, ulianzia jiji la Wuhan, 

China mwezi Disemba 2019 

11.1.3. Je mtu anaweza kuambukizwa ugonjwa wa Corona kwa njia zipi?  

JIBU: Ugonjwa wa Corona huenezwa kupitia majimaji yatokayo njia ya hewa wakati mtu 

mwenye ugonjwa huu anapokohoa au kupiga chafya. Njia nyingine ya maambukizi ni kwa 

kugusa majimaji yanayotoka puani (kamasi), kugusa vitambaa au nguo zilizotumiwa na 

mtu mwenye maambukizi ya ugonjwa huu au maeneo mengine yaliyoguswa na mtu 

mwenye Virusi vya ugonjwa huu. 

11.1.4. Je ni mtu aina gani huambukizwa Zaidi na virusi vya Corona?  

Virusi vya ugonjwa wa Corona huweza kuambukiza mtu yeyote asiyefuatisha njia sahihi 

za usafi wake na njia za kujikinga zinazoshauriwa na wataalam anaweza pata maambukizi 

ya Corona.  

11.1.5. Virusi vinawesha ishi kwenye mazingira kwa muda gani?  

JIBU: Tafiti za awali zinaanza kuonyesha kuwa virusi vya Corona COVID19 huweza kuishi 

kwenye nyuso za vitu na mazingira kwa masaa kadhaa hadi siku. Utofauti wa muda 

hutegemea na hali tofauti za kimazingira kama aina ya kitu, halijoto ya mahali au 

unyevunyevu. 

Iwapo unahisi vitu flani vimegusa virusi vya Corona, unaweza takasa kutumia vitakasaji kama 

dettol. Nawa mikono kwa maji na sabuni 

11.2. MASWALI KUHUSU NJIA ZA KUJIKINGA NA KUDHIBITI          

MAAMBUKIZI YA VIRUSI VYA CORONA  
11.2.1. Je mtu anaweza kujikinga vipi asipate maambukizi ya ugonjwa wa  

           Corona?   

             JIBU: Ili kujikinga na ugonjwa huu, zingatia hatua zifuatazo:   

• Nawa mikono kwa maji tiririka na sabuni mara kwa mara. 

• Epuka misongamano, kaa mbali angalau mita 1 au 2 na mtu mwenye dalili za homa au 

kikohozi pamoja na mwenye historia ya kusafiri katika nchi zilizokumbwa na mlipuko wa 

ugonjwa huu. 

• Epuka kusalimiana kwa kushikana mikono, kukumbatiana au kubusiana. 

• Epuka kugusa macho, pua au mdomo. 

• Epuka safari zisizo za lazima kwenda maeneo yaliyo athirika na inapolazimu kusafiri pata 

maelezo ya kitaalamu kabla ya kuondoka nchini. 

• Funika mdomo na pua wakati wa kukohoa au kupiga chafya kwa kwa kutumia sehemu ya 

nyuma ya kiwiko cha mkono 

• Epuka kugusana na mgonjwa mwenye dalili za homa na kikohozi. 

• Wahi kwenye kituo cha kutolea huduma za afya endapo utapata dalili za ugonjwa huu. 

• Toa taarifa ya uwepo wa mtu mwenye dalili zinazohisiwa kuwa za ugonjwa huu kwenye 

kituo cha huduma za afya kilicho karibu nawe. 
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11.2.2. Je nitumie nini kutakasa mikono ili kujikinga na 

maambukizi ya virusi vya Corona?  

JIBU: Namna rahisi ya kutakasa mikono ni kwa kutumia maji na 

sabuni. Kitakasa mikono ni mbadala     pale ambapo hakuna urahisii 

wa kupata maji na sabuni, na inakuwa na viua sumu kama ethanol 

60% Ni muhimu kufahamu kuwa haitakiwi kunawa maji peke yake 

bila sabuni kwa sababu maji peke yake hayaondoi wala kuua 

vimelea vya magonjwa ikiwemo virusi vya Corona. 

11.2.3. Je kunawa mikono kwa sabuni ya kipande 

na maji yanayotiririka ni fanisi katika kuzuia 

kusambaa kwa maambukizi ya Virusi vya Corona?  

JIBU:  Unapotumia Sabuni ya aina yoyote, ya maji, unga, 

kipande nk kusafisha mikono na maji yanayoririka ufanisi 

ni sawa. Sabuni aina zote zina uwezo sawa wa kuondoa 

virusi vya Corona kwenye mikono. 

 Tumia sabuni yoyote ambayo una uwezo wa kuipata. 

11.2.4. Je kuvaa gloves inasaidia kukinga korona na je wananchi 

JIBU: Gloves zinatumiwa kwa watoa huduma tu, wanaotoa huduma kwa wagonjwa. Kuvaa gloves 

bila kufuata kanuni za uvaaji gloves pamoja na utekekejazi wa gloves zilizotumka huweza 

kuchangia kusambaa kwa maambukizi pia mtu aliyevaa gloves ni rahisi kugusa usoni, mdomoni 

na puani. Pia mtu aliyevaa gloves hawezi kutakasa mikono vizuri hivyo kuchangia kusambaza 

vimelea vya magonwa 

8.2.5. Kwanini wageni wanaoingia ndani ya Tanzania kutoka mataifa ya nje 

hawanyunyiziwi dawa kama inavyofanyika nchi nyingine? 

JIBU: Hakuna ushahidi wowote unaonyesha kuwa kunyunyuzia dawa kunasaidia kukinga au kuua virusi 

vya Corona, virusi vya corona vinaambukizwa kwa njia ya majimaji yanayotoka kwa mtu mwenye virusi 

pindi anavyokohoa au kupiga chafya. 

Shirika la Afya Ulimwenguni halipendekezi njia ya kunyunyizi  

11.2.6. Je, ni salama kupokea barua, kifurushi au mzigo kutoka nchi           zenye 

mlipuko wa ugonjwa huu? 

JIBU: Ndiyo ni salama. Mtu hawezi kuambukizwa virusi vya Corona kwa njia ya kupokea barua, 

vifurushi au mzigo kutoka nchi zilizokumbwa na ugonjwa huo. Virusi vya Corona haviishi kwa 

muda mrefu kwenye vitu kama barua, vifurushi au mizigo 
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11.2.7. Je, ni salama kupanda daladala au mabasi kipindi hiki cha           mlipuko 

wa ugonjwa wa corona? 

JIBU: Inashauriwa kuepuka mikusanyiko na safari zisizo za lazima, inapokubidi kusafiri zingatia 

umbali wa mita moja au hatua tatu kati ya mtu na mtu 

11.2.8. Peni (Kalamu) kwenye maeneo Kama bank au hospital            haziwezi 

kusababisha Corona? 

JIBU: Zinaweza kusababisha Corona kwa sababu wale wadudu wa ugonjwa wa Corona 

wana uwezo wa kukaa nje ya mwili wa binadamu kwa muda wa masaa kadhaa hadi siku, 

inategema hali ya hewa bila kufa. 

11.2.9. Je ni kwa sababu gani wanafunzi wamefunga shule kipindi            hiki 

cha mlipuko wa ugonjwa wa Corona? 

JIBU: Wanafunzi wamefunga shule ili kudhibiti kusambaa kwa maambukizi ya ugonjwa wa 

Corona. Maambukizi ya Corona ni rahisi Zaidi kwenye msongamano na hasa watu wakiwa 

wanakaa karibu sana chini ya mita 1. Mazingira ya shule yanafanya watoto wachangamane 

sana. Aidha, watoto wanakuwa na wazazi na mzingira tofauti tofauti na hivyo mmoja wao 

akiwa anaumwa ni rahisi kuambukiza wengine 

11.2.10. Tufanye nini kwenye misongamano ya watu? 

JIBU: Epuka msongamano usio wa lazima. Inapolazimu kukutana na watu wengine, wakati 

wote mkiwa pamoja, msikae karibu karibu jitengeni umbali kati ya mtu angalau mita moja. 

Kama ukipiga chafya au kukohoa, basi funika mdomo na pua kwa kuzuia kwenye mkunjo wa 

ndani wa kiwiko chako. 

11.2.11. Je mtu aliyefariki kutokana na ugonjwa wa corona            anazikwa au 

anachomwa moto? 

JIBU: Hakuna ushahidi kuwa mwili wa mgonjwa wa Corona unaweza bado kueneza 

maambukizi baada ya masaa mawili. Usihifadhi mwili wa marehemu nyumbani, toa taarifa 

kituo cha kutolea huduma za afya kilichopo karibu. Pia Usiuuguse wala kuosha mwili wa 

marehemu, Maziko yataratibiwa na wataalamu wa afya ili kuepuka maambukizi. 

Mwongozo wa utaratibu wa mazishi umetolewa na utaweza kuupata kwa wahudumu wa 
Afya na ungozi wa jamii. 

11.3. Maswali Kuhusu Njia Za Kusambaa Kwa Maambukizi Ya  

        Ugonjwa Wa Corona 

11.3.1. Je kuchangia vifaa vya kunywea pombe za kisasa na           

kienyeji kunachangia kusambaa kwa maambukizi ya           virusi vya 

Corona?   

JIBU: Ndio, endapo mmoja wao atakuwa na maambukizi ya corona kupitia majimaji kutoka 

mdomoni kwake wataweza kupata maambukizi ya corona. 
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 11.3.2. Je kuchangia sigara huongeza hatari ya kupata maambukizi ya              virusi vya 

Corona?    

JIBU: Ndio, endapo mvutaji wa sigara mmojawapo amepata maambukizi kupitia majimaji kutoka 

mdomoni kwake wataweza kupata maambukizi ya corona. 

11.3.3. Je Kufanya mapenzi ni chanzo cha kuambukizwa ugonjwa             wa Corona?     
JIBU: Kufanya mapenzi si chanzo cha Corona, ila kufanya mapenzi na mtu mwenye maambukizi 

ya Corona huongeza hatari zaidi ya kupata maambukizi ya virusi vya Coronma endapo utapata 

majimaji yaliyobeba virusi vya Corona kutoka kwenye njia ya hewa ya mwenza wako. 

11.3.4. Je chanzo cha ugonjwa wa Corona ni wanyama?       

JIBU: Kwa sasa hakuna hitimisho la tafiti na shahidi za kisayansi kuhusu chanzo cha ugonjwa wa 

Corona. Ila tafiti za awali zina nadharia kuwa ugonjwa ulitoka kwa Wanyama na kuanza 

kushambulia binadamu kutokana na matumizi ya nyama za Wanyama pori kama vile kakakuona 

na popo.  



 

11.4. Maswali Kuhusu Matibabu Na Tiba Ya Ugonjwa Wa Corona 

11.4.1. Je kuna chanjo ya kukinga watu dhidi ya maambukizi ya virusi 

vya Corona?  

JIBU: Mpaka sasa Corona haina chanjo, ila wataalamu wanaendelea na utafiti wa uwezekano 

wa Chanjo. 

MUHIMU: Wizara ya afya inaendelea kufanyia kazi tafiti na shahidi mpya za kisayansi kadri 

zinavyotoka na kuwapatia wananchi maelekezo endelea kufuatilia 

11.4.2. Kama hakuna dawa wala tiba ya korona kwanini na ni            kwa 

jinsi gani wagonjwa wanapona?  

JIBU: Mwili wa binadamu umejengewa nguvu ya kuweza kupigana na magonjwa ya 

kuambukiza kama Corona. Nguvu hii huwa inapungua kwa wazee na watu wenye upungufu 

wa kinga mwilini kwa sababu yoyote ile. Ndo maana ugonjwa unakuwa mkali Zaidi kwa kundi 

hilo. 

Wataalamu pia bado wanaendelea na uchunguzi kutafuta matibabu yaliyopo kwa sasa ni 

kutibu dalili tu ambazo zinaletwa na ugonjwa huu ili kuweza kuleta nafuu haraka na 

kupunguza vifo. 

11.4.3. Je limao na machungwa yanatibu korona?  

JIBU: Limao na machungwa havitibu Corona. Ila huwa kama ilivyo viinilishe vingine, huwa 

inabeba vitamin ambazo zinasadia kuimarisha njia ya hewa, kwa hiyo kusaidia zaidi 

vinapoliwa kabla ya kupata ugonjwa. 

11.5. Majibu Ya Maswali Kuhusu Upimaji Wa Maambukizi Ya         Virusi 

Vya Corona  

11.5.1.   Kwanini serikali isipime watu wote kutoka mikoa yote yenye           

mafua makali ili kujua chanzo cha mafua hayo.   

JIBU: Kwa kawaida vipimo vya maabara vinafanywa kwa miongozo na taratibu maalum za 

kitalamu ambazo hufuatwa na kuamua nani achukuliwe sampuli kwa ajili ya vipimo kwa 

sababu majibu yatakayopatikana yasaidie kuamua matibabu ya mgonjwa. Ikumbukwe 

kwamba ingawa mafua makali ni dalili majowapo ya ugonjwa wa COVID-19 si kila mwenye 

mafua makali ana ugonjwa huu.  
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11.5.2.  Kwanini serikali isiwapime watu wote wanaoingia nchini?   

JIBU: Kuna aina mbalimbali za vipimo, kwanza kabisa wageni wote wanaoingia nchini 

hupimwa joto la mwili na pia hujaza dodoso la uchunguzi - kwa lugha ua kitaalum huitwa 

“clinical and epidemiological diagnosis including temperature scanning and screening 

questionnaire”.  

Lengo lake ni kufanya utambuzi kabla ya kuchukua sampuli za wenye    uwezekano 

mkubwa wa maambukizi ili vipimo vya maabara vitoe majibu yanayoakisi hali halisi ya 

mhisiwa.  

Virusi vya Corona vinaanza kutambuliwa detected baada ya siku tatu hadi saba (hali hii 

inatofautiana kati ya mtu na mtu kutokana na sababu             mbalimbali za kisayansi)  

Utambuzi wa vimelea vya magonjwa unategemea wingi wake “virus             concentrations” 

kwenye sampuli na aina ya kipimo “laboratory technique” kinachotumika kupima. Kipimo 

kinachotumika nchini Tanzania kwa sasa ni kipimo cha vinasaba “real-time RT-PCR” 

ambacho kina uwezo mkubwa kiasi kwamba kama kuna vimelea kwenye sampuli 

vinaweza kutambulika. 

11.5.3. Kigezo gani kikubwa kinachukuliwa kwa ajili ya kupima sample?   

JIBU: Kama mhisiwa ameonyesha “dalili” zinazofanana na kukidhi viashiria vya ugonjwa 

“standard case definition” ambavyo ni pamoja na homa kali, mafua, kupumua kwa taabu, 

kichwa kuuma, mwili kuchoka na kuwa na maumivu, kutembelea au kuishi nchi ambazo 

zina mlipuko wa ugonjwa wa Corona         COVID-19, kuwa na historia ya kukutana, kugusana 

mtu mwenye maambukizi ya ugonjwa wa Corona yaliyothibitishwa. 

11.5.1.   Sampuli gani zinachukuliwa kwa ajili ya kufanya vipimo na            

kwanini?   

JIBU: Upimaji wa virusi vya Corona huchukua sampuli za eneo la ndani Zaidi ya pua, 

kinywani na kwenye koo. Hii ni kwa sababu kiasi kikubwa cha vimelea  hupatikana katika 

maeneo hayo, ambayo ni sehemu ya ndani ya pua na mdomoni baada ya shina la ulimi kwa 

sababu hiki kirusi huambukiza mfumo wa hewa au wa upumuaji. 
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11.5.2. Kwa nini vipimo visipatikane maeneo yote kwanini maabara              

kuu ya taifa?   

JIBU: Kwa kuwa kipimo kinachotumika kupima COVID-19 ni “real-time RT-PCR” na 

hakipatikani kwenye maabara nyingi, pamoja na hivyo vitendanishi “reagents” vya 

kipimo hiki havipatikani sokoni kirahisi kwa sababu vimeanza kutengenezwa baada ya 

mlipuko huu na hazikua zikitumika kabla imelazisha  serikali kutumia maabara ya taifa 

tu kwa sasa. Na hata hivyo Shirika la Afya Duniani (WHO linaelekeza na kutambua 

maabara ambazo zinauwezo na zinaruhusiwa “National Influenza  

Centres-NIC” kupima vimelea vya kundi/jamii hii “respiratory viruses” Note, maabara 

zingine zinaweza kupima zikiongezewa uwezo wake na Wizara ya Afya ikishirikiana na 

WHO na kuthibithishwa na kupewa ruhusa na Serikali. 

8.5.3. Kipimo kinaangalia nini?    

JIBU: Kipimo kinaangalia sehemu maalumu “gene” ya kimelea ambayo            

inakitofautisha na vimelea vingine hasa vile vinavyoambukiza mfumo wa 

hewa/upumuaji, sehemu hii inapatikana kwenye vinasaba vya kimelea “RNA”.. 

8.6. Maswali Kuhusu Ugonjwa Wa Corona Na Kinamama  

       Wajawazito    

8.6.1. Je kinamama wajawazito wapo katika hatari Zaidi ya           

kuambukizwa ugonjwa wa Corona kuliko makundi           mengine ya watu?    

JIBU: Matokeo ya awali ya tafiti za kitaalamu kuhusu ugonjwa wa Corona yanaonyesha 

kuwa kinamama wajawazito hawapo katika hatari Zaidi       kuambukizwa ugonjwa wa 

Corona kuliko makundi mengine katika jamii. Uwezekano wa mama mjamzito 

kuambukizwa ugonjwa wa Corona upo sawa sawa na mtu mwingine lakini kutokana na 

mabadiriko ya utendaji kazi wa mfumo kinga wa mama mjamzito, Mama mjamzito yupo 

katika hatari ya kupata dalili mbaya za ugonjwa wa Corona ukilinganisha na watu 

wengine. 



 

MUHIMU: Wizara ya afya inaendelea kufanyia kazi tafiti na shahidi mpya za kisayansi 

kadri zinavyotoka na kuwapatia wananchi endelea kufuatilia 
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11.6.2. Mimi ni mjamzito nifanye nini kujikinga nisipate maambukizi               

ya Ugonjwa wa Corona?    

JIBU: Iwapo ni mjamzito chukua hatua madhubuti kujinga na maambukizi ya ugonjwa wa 

Corona kuzingatia hatua zifuatazo: 

Nawa mikono kwa maji tiririka na sabuni mara kwa mara. 

Epuka misongamano, kaa mbali angalau mita 1 au 2 na mtu mwenye dalili za homa au 

kikohozi pamoja na mwenye historia ya kusafiri katika nchi             zilizokumbwa na 

mlipuko wa ugonjwa huu. 

Epuka kusalimiana kwa kushikana mikono, kukumbatiana au kubusiana. 

Epuka kugusa macho, pua au mdomo. 

Epuka safari zisizo za lazima kwenda maeneo yaliyo athirika na inapolazimu kusafiri pata 

maelezo ya kitaalamu kabla ya kuondoka nchini. 

Funika mdomo na pua wakati wa kukohoa au kupiga chafya kwa kwa  

kutumia sehemu ya nyuma ya kiwiko cha mkono 

Epuka kugusana na mgonjwa mwenye dalili za homa na kikohozi. 

Wahi kwenye kituo cha kutolea huduma za afya endapo utapata dalili za   ugonjwa huu. 

11.6.3. Je mama mjamzito mwenye maambukizi ya Ugonjwa wa             

Corona anaweza kumuambukiza mtoto wake aliye tumboni?    

JIBU: Tafiti na shahidi za kisayansi zilizopo mpaka sasa hazijaonyesha uwezekano wa 

mtoto aliye tumboni kuambukizwa virusi vya Corona na mama yake wakati wa ujauzito 

au kujifungua. Hadi sasa virusi vya corona havijapatikana kwenye maji ya amnioni au 

maziwa ya mama 

MUHIMU: Wizara ya afya inaendelea kufanyia kazi tafiti na shahidi mpya za kisayansi kadri 

zinavyotoka na kuwapatia wananchi endelea kufuatilia 

11.6.4. Je ni lazima kwa mama mwenye maambukizi ya Corona              

kujifungua kwa njia ya upasuaji?    



 

JIBU: Hapana. Wizara ya afya inashauri njia ya kujifungua kwa upasuaji itumike pale tu 

ambapo inahitajika kulingana na miongozo ya utoaji tiba ya kujifungua  

11.6.5. Je mama mwenye maambukizi ya ugonjwa wa Corona              

anapojifungua anaruhusiwa kumgusa mtoto wake?    

JIBU: Ndio. Mama anapomgusa mtoto na kumnyonyesha muda mfupi baada ya kujifungua 

husaidia kujenga afya ya mtoto. Mama anapojifungua anatakiwa kabla ya kumgusa mtoto 

asaidiwe nyenzo za kudhibiti maambukizi kwa mtoto kwa;  

Kunawa mikono kwa maji yanayotiririka na sabuni kabla na baada ya kumgusa mtoto 

Kuvaa barakoa  

Kumweka mtoto kifuani ili anyonye 
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