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1.0 UTANGULIZI
Halmashauri  ya  Wilaya  ya  Kwimba  ni  miongoni  mwa  Halmashauri  Nchini  zinazopiga  hatua

kubwa  katika matumizi ya (TEHAMA)  hususani Kompyuta ili kurahisisha utendaji kazi wa kila

siku.  Ili  kuendana na ukuaji  wa kasi ya TEHAMA duniani Halmashauri ya Wilaya ya Kwimba

inaendelea kutekeleza shughuli mbalimbali kwa kutumia vifaa mbalimbali vya TEHAMA.

Katika kutekeleza sera ya Serikali ya Serikali-Mtandao kwa sekta zote za Serikali, Halmashauri ya

Wilaya ya Kwimba imekuwa ikitumia Mifumo mbalimbali ya Kompyuta kama vile IFMS-EPICOR,

PLANREP,HCMIS-LAWSON,LGRCIS na TASAF MIS. Hata hivyo Halmashauri imedhamiria kuunda

Tovuti itakayosaidia kutoa taarifa mbalimbali kwa wananchi kwa njia ya Kielektronikia.

Kama nilivyotangulia kusema hapo awali,TEHAMA inakuwa kwa kasi kubwa hivyo Halmashauri

imekuwa ikijipanga kukabiliana na changamoto mbalimbali  zinazojitokeza katika matumizi  ya

TEHAMA,  Baadhi  ya  changamoto  ambazo  zimekuwa  zikijitokeza  ni  pamoja  na  baadhi  ya

watumishi kukosa mafunzo ya TEHAMA, watumishi kutotilia maanani matumizi bora ya vifaa vya

TEHAMA, Virusi vinavyoharibu Taarifa muhimu, uhaba wa vifaa vya kisasa vya TEHAMA.

Mwongozo huu una sehemu kumi  (10),  kila  moja ikiwa na maudhui  mahususi  ya TEHAMA.

Sehemu ya kwanza inahusu malengo ya Sera, ambapo inaelezea umuhimu wa uanzishwaji  na

utekezaji wa sera ya TEHAMA kwa ajili ya manufaa ya vifaa vya TEHAMA vinavyo tumika katika

Halmashauri ya Wilaya ya Kwimba.

Sehemu ya pili inaelezea matumizi ya anwani za Barua Pepe ambapo inatoa maelekezo jinsi ya

kusajili, kutumia Barua Pepe na usalama wa Barua Pepe.

Sehemu ya tatu inaelezea juu ya uwajibikaji katika utumiaji wa vifaa vya TEHAMA, sehemu ya

nne inaelekeza  umiliki  wa vifaa vya  TEHAMA. Sehemu ya tano inaelekeza juu ya matumizi

yaliyosahihi na matumizi yasiyosahihi  ya vifaa vya TEHAMA.

Sehemu  ya  sita  inaelezea  matumizi  ya  Mtandao  wa   ‘Internet’   jinsi  gani  kifaa  chaweza

kuunganishwa kwenye Mtandao kwa kuzingatia utaratibu uliowekwa na kitengo cha TEHAMA ili

kuboresha na kukinga madhara yanayoweza kutokea wakati wa kutumia Mtandao.

Sehemu ya saba inaelekeza juu ya matumizi  ya vitunza au vihamisha kumbukumbu ambapo

sehemu hii inaelezea matumizi sahihi ya vitunza kumbukumbu, usajili wa vitunza kumbukumbu,

utunzaji wa vifaa hivyo na  Utekelezaji  wa  vifaa au vihamisha kumbukumbu.

Pendo A. Malabeja
MKURUGENZI MTENDAJI(W)

 HALMASHAURI YA WILAYA YA KWIMBA
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         2.0 MALENGO YA SERA
Uanzishwaji  wa  Sera  hii  ya  TEHAMA  ni  kutoa  mwongozo  sahihi  juu  ya  jinsi  gani  ya

kuendana na kasi ya ukuaji wa TEHAMA duniani na kuweka maboresho ya matumizi ya

vifaa mbalimbali vya TEHAMA. Ili kuboresha na kuongeza ufanisi wa matumizi ya TEHAMA

katika Halmashauri mwongozo huu unalenga mambo yafuatayo:-

i) Kutoa maelekezo juu ya matumizi bora ya vifaa vya TEHAMA
ii) Kudumisha  Usiri na usalama wa taarifa na  vifaa vya TEHAMA   
iii) Kuzuia  na  Kupunguza  uwezekano  wa  wizi  wa  data  kupitia  njia  ya  Mtandao  na

kuongeza  ufanisi  wa  matumizi  ya  Mtandao  katika  kutekeleza  shughuli  za

Halmashauri.
iv) Kutoa Hamasa kwa Watumishi kuzifahamu haki zao na wajibu wao katika kulinda

mifumo ya TEHAMA ikiwa ni pamoja na mfumo wa Mtandao ‘Internet’ na
v) Kutoa mwongozo wa matumizi bora ya vifaa vya TEHAMA.     

3.0 MATUMIZI YA ANWANI ZA BARUA  PEPE
Watumishi wengi wa Halmashauri wamekuwa wakifungua Anwani za Barua Pepe kwa kasi

iliyokubwa  ambapo  anwani  hizo  zimekuwa  zikitumika  kwa  shughuli  za  Halmashauri

kupokelea email na kutuma email za Halmashauri. Hali hii imesababisha nyaraka nyingi za

Serikali kupokewa  katika misingi ya kibinafsi na hivyo kupoteza umuhimu wake na hata

kuhatarisha usalama na siri za taarifa.

         3.1 Usajili wa Barua Pepe za Halmashauri
Kila  anwani  ya  Barua Pepe inayotumika kwa shughuli  ya  Halmashauri  itatakiwa

kuwa  na  kikoa  cha  go.tz  kwa  mfano  ded@kwimbadc.go.tz  kwa  anwani  ya

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Kwimba.
Kila Idara na kila Kitengo kitatakiwa kuwa na Anwani ya Barua Pepe yake kama

idara,  kwa  mfano  kitengo  cha  Ugavi  kitakuwa  na  anwani  ya:-

ugavi.staff@kwimbadc.go.tz  idara  na  vitengo  vingine  vitatumia  mfano  huo

kuunda anwani za Barua Pepe zao. Na anwani kwa ajili ya watumishi wote itakuwa

staff@kwimbadc.go.tz.  hata hivyo uundwaji wa Anwani hizo kutategemea usajili

wa anwani ya Tovuti ya Halmashauri ya Wilaya ya Kwimba.
TAHADHARI:   Barua Pepe za jumla ni njia rahisi ya kutuma ujumbe mmoja kwa

wakati mmoja kwa watu wengi.  Taarifa pekee zinazoruhusiwa kutumwa kwenye

barua pepe za jumla ni zile tu zinazowahusu wafanyakazi wote waliowekwa kwenye

anwani hiyo. 
Ni  jukumu la wasimamizi wa mifumo ya Barua Pepe  kusimamia barua pepe za

jumla kutopokea ujumbe wowote kutoka katika anwani za nje ya taasisi.
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       3.2 Matumizi ya Barua Pepe
Anwani  za  barua  pepe  za  Halmashauri  ni  kwa  matumizi  ya  watumishi  wa

Halmashauri tu na si vinginevyo. Anwani za barua pepe binafsi mfano:- gmail.com,

hotmail.com,  yahoo.com,  n.k  zisitumike  katika  mawasiliano  ya  shughuli  za

Halmashauri.  Mtumishi wa Halmashauri anapotuma barua pepe ya kikazi nje ya

taasisi, nakala ya barua hiyo itolewe kwa Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya

Kwimba au Aliye kaimishwa ofisi.

      3.3 Usalama wakati wa matumizi ya Barua Pepe
(i) Barua  zote  zinazoingia  katika  anwani  ya  Halmashauri  zisizofahamika

chanzo  chake  na  zinazotiliwa  mashaka  (spam,  junk  mails,  n.k)  zifutwe

mara  moja  kutoka  kwenye  anwani  husika  na  taarifa  iwasilishwe  kwa

mtaalamu wa TEHAMA kwa ajili  ya  hatua zaidi  ya  kuzui  barua kutoka

katika chanzo hicho kinachotiliwa mashaka.

(ii) Barua za Siri (Confidential) zisitumwe kwa njia ya Barua pepe . hata hivyo

inapobidi  tahadhari  za  siri  za  usalama  zilizokubaliwa  zinapaswa

kuzingatiwa . 

(iii) Hairuhusiwi  kutumia  Kompyuta  nje  ya  Ofisi  za  Halmashauri   “Internet

Cafe”

(iv) Mtumishi wa Halmashauri haruhusiwi kutumia anwani ya barua pepe ya

Halmashauri  kujisajili  katika mitandao ya kijamii  ‘Social  Network’ kama

vile Twitter, Facebook, Whatsapp, Mayocco, Blog za Kijamii n.k.

(v) Ni wajibu wa Mtumishi wa Halmashauri kuhifadhi nywili za ‘password’ ya

anwani  yake ya barua pepe. Mtumishi mwenye anwani ya barua pepe ya

Halmashauri  anatakiwa kuwa anabadili  nywili  za angalau kila baada ya

miezi miwili ili kuimarisha usalama wa anwani yake ya barua pepe.

(vi) Inapotokea mtumishi amehama kituo cha kazi au amesafiri kwa zaidi ya

mwezi  mmoja   anwani  yake  ya  barua  pepe  itasitishwa  maramoja  na

mtaalamu wa TEHAMA wa Halmashauri.

(vii) Wataalamu wa TEHAMA kwa kushirikiana na wakuu wa idara na vitengo

mbalimbali  vya  Halmashauri  wanatakiwa  kuhakikisha  wanafanya

marekebisho ya kila mara ya barua pepe za makundi (group mails/mailing

list) ili kuhakikisha kwamba ni wale tu wenye haki ya kupata taarifa kupitia

makundi husika ndio wanaoweza kufanya hivyo.
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(viii) Inapojitokeza  hitilafu  ya  kiufundi  kwenye  mfumo  wa  anwani  ya  barua

pepe za Halmashauri na hivyo kulazimika kuleta mtaalamu kutoka nje ya

ofisi  ya  Halmashauri  (Outsourcing),  mtaalamu  huyo  asimamiwe  na

mtaalamu wa ndani kwa muda wote anaofanya kazi.

        4.0  UWAJIBIKA KATIKA UTUMIAJI WA VIFAA VYA TEHAMA
Watumishi  wote wa Halmashauri  wanawajibika moja kwa moja kwa vifaa vya TEHAMA

wanavyovitumia katika shughuli za Kiserikali. Hata hivyo ni wajibu wa kila mtumishi kulinda

vifaa  hivyo  kwa  umakini  wa  hali  ya  juu  ili  kuepusha  uharibifu  wowote  unaoweza

kujitokeza.  Panapotokea  tatizo  lolote  la  kifaa  cha  TEHAMA  mtumiaji  atoe  taarifa  kwa

wataalamu wa TEHAMA wa Halmashauri  ili  kutatua tatizo na siyo jukumu la mtumishi

kutafuta  Wataalamu  wa  nje  ili  kurekebisha  hitilafu  la  vifaa  vya  TEHAMA.  Jukumu  la

kutafuta mtaalamu wa nje lifanywe na Wataalamu wa TEHAMA wa Halmashauri.

Kompyuta za watumishi zinazotumika kufanya kazi za serikali ziwekewe password ambapo

mtumiaji akiwa hatumii kwa dakika mbili iwe inajifunga na itamuhitaji mtumishi kuweka

nywiliza ili kuendelea na shughuli, kufanya hivyo kutasaidia kuimarisha usalama wa taarifa

mbalimbali za Serikali. 

Aidha kitengo cha TEHAMA ndicho kinawajibika katika kuratibu vifaa vyote vya TEHAMA

na kuhakikisha  vinatumiwa kwa ufanisi  ili  kuongeza tija  katika shughuli  za  kila  siku za

Halmashauri.  Kitengo cha TEHAMA kitakuwa na daftari  la kurekodi aina ya vifaa, muda

wake  wa kuisha,  msambazaji,  maelezo  ya  kina  ya  kifaa,  mwaka wa kununuliwa,  serial

namba yake, na mtumishi aliyekabidhiwa kukitumia.

Wajibu wa Wakuu wa Idara

i. Kuhakikisha  wanakuwa  na  kumbukumbu  ya  vifaa  vya  TEHAMA  vilivyo  katika

idara/vitengo vyao na kuhakikisha viko salama.
ii. Kuhakikisha sera ya TEHAMA inafuatwa na watumishi walio katika idara/kitengo

wakati wakutekeleza majukumu yao ya kila siku kwa kutumia vifaa vya TEHAMA.
iii. Kuhakikisha sera ya TEHAMA inalindwa na wanawajibu wa kutoa mapendekezo ya

maboresho ya kitengo cha TEHAMA
iv. Kuorodhesha  mahitaji  ya  vifaa  vya  TEHAMA  na  kupeleka  mapendekezo  katika

kitengo cha TEHAMA ili kuainisha maelekezo ya vifaa vilivyo bora kununuliwa.

Wajibu wa kitengo cha TEHAMA
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i. Kutengeneza  na  kusimamia  miongozo  muhimu  inayoenda  sanjali  na  Sera  ya

TEHAMA ya Halmashauri.
ii. Kutoa maelekezo na mafunzo kwa watumishi  pale wanapokuwa wamekwama ili

waweze kutekeleza wajibu wao.
iii. Kutoa  ushauri  kwa  uongozi  wa  juu  wa  Halmashauri  kutoa  fursa  za  watumishi

kupata mafunzo ya mara kwa mara ya TEHAMA ili kuendana na ukuaji wa kasi wa

Teknolojia ulimwenguni.
iv. Kufanya uchambuzi na kuleta mapendekezo ya uundwaji wa mifumo ya kompyuta

inayoweza kurahisisha shughuli za kila siku za Halmasahuri kama vile ‘application

software,  &  Council  website’  na  kuitangaza  Halmashauri  katika  mitandao

mbalimbali ya kijamii ili kuonesha fursa za uwekezaji zilizopo.
v. Kuhakikisha miundombinu yote ya Mitandao ya ndani na ya nje inafanya kazi katika

ufanisi unaotakiwa.
vi. Kusimamia na kutengeneza vifaa vya TEHAMA na pale vinaposhindikana watafutwe

mafundi kutoka nje chini ya usimamizi wa wataalamu wa kitengo cha TEHAMA.
vii. Kutendea  kazi  mapendekezo  yanayotoka  katika  kamati  ya  kudumu ya  TEHAMA

inayoundwa  na  Mkurugenzi  ikiwa  na  wajumbe  watano:  wawili  kutoka  nje  ya

Halmashauri na watatu kutoka ndani ya Halmashauri.
viii. Kuhakikisha  inafuatilia  mwenendo  mzima wa  vifaa  vya  TEHAMA  na  kubainisha

vifaa  vilivyo  isha  muda  wake  wa  kutumika  na  kuwasilisha  mapendekezo  katika

kitengo cha manunuzi ili utaratibu wa kuviuza au kuviteketeza ufanyike. 

         5.0  UMILIKI WA VIFAA VYA TEHAMA 
Vifaa vyote vya TEHAMA kama vile Kompyuta, Printers, Scanners, Photocopy machines,

land line  phone,  fax,  TV,  Network  Devices,  na vifaa  vinginevyo vya  TEHAMA ambavyo

havijatajwa   vilivyonunuliwa  na  Halmashauri  kwa  kanuni  za  kisheria  za  manunuzi

vitamilikiwa na Halmashauri na kutumiwa na mtumishi husika kwa usimamizi wa kitengo

cha TEHAMA.

Mtumishi wa Halmashauri akihama,  kustafu,  au kuacha kazi atatakiwa kuwasilisha vifaa

vyote  vya  TEHAMA  vinavyomilikiwa  na  Halmashauri  kwa  maandishi,  na  atatakiwa

kuviwasilisha kwa mkuu wake wa Idara, au Kitengo na kifaa/vifaa hivyo vitakaguliwa na

kitengo cha TEHAMA cha Halmashauri ili kubaini kama kutakuwa na mapungufu yoyote

katika vifaa/kifaa hicho.

Mtumishi yeyote atakaye enda kinyume na maagizo ya Sera ya TEHAMA kama vile kuuza

kifaa cha TEHAMA pasipokufuata utaratibu unaokubalika, kufanya marekebisho ya vifaa

hivyo au kuweka programu hususani katika kompyuta, kuhamisha vifaa, na kuazima  bila

kutoa  taarifa  katika  kitengo  cha  TEHAMA  atakuwa  amekiuka  sera  ya  TEHAMA  na

atachukuliwa hatua kwa mujibu wa Sheria za Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.
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         6.0  MATUMIZI YA MIFUMO YA TEHAMA
Halmashauri  ya  Kwimba  imekuwa  ikitoa  miundombinu  ya  mawasiliano  ‘ICT-Electronic

communication System’  kwa watumishi  wake ili  kuendana na mabadiliko ya Teknolojia

inayokuwa  kwa  kasi.  Hata  hivyo  matumizi  hayo  yanalandana  na  sera  ya  TEHAMA  ya

Halmashauri. 

1.1 Mtumishi lazima aridhie sera hii ya TEHAMA ili aweze kutumia vifaa au mifumo ya

TEHAMA ya Halmashauri.
1.2 Mtumishi  lazima  alinde  na  kuheshimu  haki  na  mali  za  wengine  ambao  ni

watumiaji wa TEHAMA.
1.3 Nywiliza ‘password’  ni lazima zifichwe na watumishi wanaotumia vifaa na mifumo

ya TEHAMA ili kuhakikisha uendeshaji wa TEHAMA kwa ujumla unakwenda kwa

usiri na usalama.
1.4 Matumizi  ya  TEHAMA  katika  Halmashauri  yawe  yale  tuu  ya  kuinufaisha

Halmashauri na siyo kwa kumnufaisha mtumishi binafsi.
1.5 Vifaa  vya  mifumo  ya  TEHAMA  haviruhusiwi  kutolewa/  kuazimwa  kwa  taasisi

yoyote isiyo kuwa ya Halmashauri  ya Wilaya ya Kwimba isipokuwa kama kuna

shughuli ambayo Halmashauri itafaidika moja kwa moja kutoka katika taasisi hiyo

ya nje.
1.6 Vifaa  vyote  vya  TEHAMA  vya  Halmashauri  haviruhusiwi  kuwekewa  data

zinazokiuka maadili ya Kitanzania kama vile video na picha za ‘Pornographic’ au

taarifa yoyote yenye uchochezi unaoweza kusababisha uvunjifu wa amani ya Taifa.
1.7 Watumishi  wa  Halmashauri  hawaruhusiwi  kuweka  program  yoyote   ‘Software’

kwenye Kompyuta za Halmashauri bila kupata idhini kutoka kitengo cha TEHAMA

cha Halmashauri.
1.8 Wataalamu wa TEHAMA wanatakiwa kuhuisha  (Update) mifumo ya Kompyuta

iliyo katika Halmashauri mara kwa mara.
1.9 Kwa kuwa kitengo cha TEHAMA ndicho kinachoratibu na kusimamia vifaa vyote

vya TEHAMA, uwekwaji wa ‘Programs’, marekebisho yoyote ya vifaa au mifumo,

na uhamishaji wa vifaa usifanyike bila kupata maelekezo na ushauri  kutoka kwa

wataalamu wa TEHAMA wa Halmashauri.
 

        7.0  MATUMIZI YA MTANDAO WA INTANETI
Ili kuendana na mabadiliko ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano yanayokuwa kwa kasi,
Halmashauri ya Wilaya ya Kwimba imelazimika kuwa na huduma ya Intaneti kwa ajili ya
kurahisisha mawasiliano ya ndani na nje ya Halmashauri. Katika kusambaza huduma ya
Intaneti kwenye ofisi za Halmashauri.
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        7.1 Utumiaji wa huduma ya Intaneti katika Halmashauri
(i) Ni  wajibu  wa Halmashauri  kutoa elimu ya  matumizi  sahihi  na  salama ya

Intaneti kwa watumishi wake.
(ii) Matumizi  ya  Intaneti  yawe  ni  yale  yanayolenga  kuongeza  tija  na  ufanisi

katika  utendaji  wa  Halmashauri.  Matumizi  binafsi  ya  Intaneti  mfano,

kujisomea,yawe kabla au baada ya saa za kazi.
(iii) Hairuhusiwi  mtumishi  kutumia  mifumo  ya  Intaneti  ya  Halmashauri

kutembelea tovuti zisizofuata maadili kama vile ‘Pornography site’.
(iv) Mtandao  wa  Intaneti  usiunganishwe  kwenye  Kompyuta  zinazotumika

kuandaa/kuhifadhi nyaraka za siri za Halmshauri bila kuwepo usimamizi wa

kutosha kutoka kwa  wataalam wa TEHAMA wa Halmashauri. 
(v) Kompyuta  zenye  Virus  zisiunganishwe  kwenye  Mtandao  wa  Intaneti  wa

Halmashauri ya Wilaya ya Kwimba.
(vi) Mtandao wa Intaneti usitumiwe na watumishi kwa lengo la Kupakua vitu

vyenye ukubwa wa zaidi ya 500MB kwani kufanya hivyo kwa weza kuathiri

watumiaji wengine wa Mtandao, hata hivyo inapobidi kupakuwa material

yenye ukubwa wataalamu wa TEHAMA wa Halmashauri wahusishwe.

         8.0  MATUMIZI YA VITUNZA AU VIHAMISHA KUMBUKUMBU
Kutokana na ukuaji wa Teknolojia ya Habari na Mawasiliano kumekuwepo ongezeko kubwa

la  vifaa  na  mifumo  ya  kutunzia  na  kuhamisha  kumbukumbu.  Hata  hivyo  tahadhari

mahususi  lazima zichukuliwe katika utumiaji  wa vifaa hivyo ili  kuhakikisha usalama wa

kumbukumbu hizo. Halmashauri inatakiwa ichue tahadhari kuhakikisha kuwa vifaa hivyo

visiwe chanzo cha uvujaji wa siri za taarifa za Halmashauri.

          8.1 Matumizi sahihi ya vitunza au vihamisha kumbukumbu
(i) Ni wajibu wa Halmashauri  kutoa semina endelevu ya matumizi sahihi na

salama  ya  vifaa  vya  kuhamisha/kutunza  kumbukumbu  kabla  ya  kuanza

kuvitumia kwa kadri TEHAMA inavyobadilika.
(ii) Vifaa na mifumo ya kutunza kumbukumbu vya Halmashauri vitumike kwa

kazi za Halmashauri tu. Hairuhusiwi kuchanganya taarifa za Halmashauri na

taarifa binafsi katika kifaa kimoja cha kutunza kumbukumbu.
(iii) Idara  na  Vitengo  vyote  vizingatie  ubora  wa  vifaa  vya  kutunzia  au

kuhamisha  kumbukumbu  wakati  wa  ununuzi  wa  vifaa  hivyo  kwa

kushirikisha wataalamu wa TEHAMA wa Halmashauri.
(iv) Nyaraka  zote  za  Halmashauri  zinazohamishwa  kwa  kutumia  kitunza

kumbukumbu kama vile, Flash Disk, Memory Stick, Ipod, Simu za Viganjani,
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Saa za Mkononi, Diskette au Portable HDD sharti zifutwe kutoka kwenye

vifaa hivyo mara tu zoezi la kuhamisha linapokamilika.
(v) Vitunza kumbukumbu vitunzwe mazingira ya mbali na sehemu ya kazi na

viwekwe mbali  na sehemu ya joto kali, mwanga wa jua, unyevunyevu na

usumaku.

          8.2 Usajili wa vitunza au vihamisha kumbukumbu
(i) Vifaa  vyote  vya  kutunzia/  kuhamisha  kumbukumbu  vya  Halmashauri

visajiliwe  baada  ya  kukaguliwa   katika  Daftari  la  vifaa  vya  TEHAMA  la

Halmashauri na mtumiaji wa kifaa hicho asajaliwe.

           8.3 Utunzaji wa vifaa au vihamisha kumbukumbu
(i) Vifaa vya kutunza/kuhamisha kumbukumbu vya Halmashauri  vihifadhiwe

ofisini kwa kufuata utaratibu wa kutunza vifaa na nyaraka za Serikali.
(ii) Inapotokea kifaa cha kutunza/kuhamisha kumbukumbu kimepotea taarifa

itolewe kwa mamlaka husika mara moja ili hatua zaidi ziweze kuchukuliwa

           8.4 Utekelezaji wa  vifaa au vihamisha kumbukumbu
(i) Inapotokea  vifaa  vya  kutunza/kuhamisha  kumbukumbu  vya  Halmashauri

vimechakaa vipelekwe kitengo cha manunuzi ili utolewe uamuzi wa aidha

kuviteketeza au kuviuza na itatakiwa taarifa hiyo kuwasilishwa katika kamati

ya Fedha na Utawala kwa majadiliano zaidi.
      Angalizo: Hairuhusiwi kuuza, kutoa zawadi, au kwa namna yoyote kubadili

umiliki wa kitunza/kihamisha kumbukumbu cha Halmashauri.

         

         9.0 USALAMA WA VIFAA NA MIFUMO YA TEHAMA
Usalama umekuwa ni jambo la kutilia maanani sana na kwa umakini katika ulimwengu wa

TEHAMA  kwani  pamekuwa  na  wizi  na  upotefu  mkubwa  wa  taarifa  hususani  katika

mitandao ya Internet na matumizi ya Kompyuta .
Usalama ‘ni hali ya kuwa huru kutoka katika hali hatarishi’.

           9.1 Matumizi Ya Anti Virusi
Ni jukumu la kitengo cha TEHAMA kuhakikisha kompyuta zote za Halmashauri zina ulinzi

imara  dhidi  ya  virus.  Kompyuta  zote  zilizounganishwa  na  mtandao  au  ambazo

hazijaunganishwa  zinatakiwa  kuwa  na  ‘licensed  Antivirus’  na  kuhuishwa  kila  mara  ili

kuimarisha ulinzi wa kompyuta na taarifa. 
Ili  kukabiliana na hali  ilivyo sasa ya ongezeko la maambukizi ya Virus vya Kompyuta, ni

wajibu wa Halmashauri kuhakikisha kompyuta zote za Halmashauri zinawekewa AntiVirus
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ili kuepusha uwezekano wa upotefu wa taarifa za Halmashauri na kulinda usiri wa taarifa

za Halmashauri.
(i) Halmashauri iwajibike kuhakikisha Kompyuta zote zinawekewa programu

ya  kukinga  na  kuondoa  Virus  na  ihakikishe  kuwa  program  hizo  zina

huishwa mara kwa mara kwa utaratibu unaokubalika.
(ii) ‘Anti  Virus’  au  Programu  nyingine  za  ulinzi  zitolewazo  bure   kwenye

mtandao wa intaneti au chanzo kingine chochote  haziruhusiwi kutumika

kwenye Kompyuta za Halmashauri. 
(iii) Vifaa  vyote  vya  kutunza/kuhamisha  kumbukumbu  vifanyiwe  ‘Virus

Scanning’   baada ya kuwa vimetumika kuchukua taarifa toka Kompyuta

moja kwenda nyingine.

        10.0 MATENGENEZO YA VIFAA VYA TEHAMA
Vifaa vya TEHAMA vimekuwa vikitengenezwa na wataalamu wa Halmashauri kwa hatua za

awali na inapokuwa imeshindikana hutafutwa makampuni kwa ajili ya matengenezo zaidi. 

Katika TEHAMA sehemu kubwa ya nyaraka na kumbukumbu katika mifumo ya Kompyuta

inahifadhiwa kwenye kitunza kumbukumbu “Hard Disk Drive (HDD)” ambayo ni sehemu

muhimu ya utendaji kazi wa Kompyuta. Aidha teknolojia ya sasa inawezesha kupata kupata

taarifa  ya nyaraka na  kumbukumbu zilizofutwa au  zilizowahi  kuhifadhiwa kwenye  HDD

hata kama itakuwa imeharibika.

         10.1 Utaratibu wa Matengenezo ya Vifaa vya TEHAMA
i) Lengo  la  Halmashauri  ni  kujitosheleza  mapema  kwa  kuwa  na  mafundi

watakao kuwa wakifanya matengenezo ya vifaa vya TEHAMA.
ii) Ili  kuimarisha utendaji kazi wa wataalamu wa TEHAMA wa Halmashauri,

inatakiwa  Halmashauri  kuwa  na  Karakana  na  sanduku  la  vifaa  vya

matengenezo  ya  awali  ya  Kompyuta  na  Mtandao  ‘Internet’  (“Technical

Toolkit Box”).
iii) Ikionekana  kifaa  kinatakiwa  kufanyiwa  matengenezo  zaidi  basi

idara/kitengo  husika  kupitia  mtaalamu  wa  TEHAMA  iwasiliane  na

mkandarasi aliyeidhinishwa ili afike kutengeneza kifaa husika.
iv) Hairuhusiwi  kutoa  kifaa  cha  TEHAMA  nje  Halmashauri  kwa  ajili  ya

matengenezo.  Hata  hivyo  kama  kuna  ulazima  wakupelekwa  nje  basi

vitunza/kitunza  kumbukumbu kilichopo kwenye kifaa hicho kiondolewe na

kihifadhiwe sehemu husika.
v) Wataalamu  wa  TEHAMA  wanatakiwa  kuwa  na  daftari  la  kutunzia

kumbukumbu za matengenezo “Service Maintenance Log Book” ya vifaa

vya TEHAMA vya Halmashauri kwa ajili ya kumbukumbu ya matengenezo.
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        11.0 UHAKIKI WA VIFAA VYA TEHAMA
Vifaa vyote vya TEHAMA vinunuliwe kwa kuzingatia ushauri na maelekezo kutoka kitengo

cha  TEHAMA.  Kila  Mkuu  wa  Idara/Kitengo  anapotaka  kununua  kifaa  cha  TEHAMA

ashirikiane na kitengo cha TEHAMA ili apate kifaa kilicho bora kwa kuzingatia ukuaji wa

teknolojia. Pia baada ya vifaa kuletwa na wazabuni/kununuliwa vikaguliwe kwa umakini na

kwa kuzingatia vigezo vilivyowekwa awali kabla ya manunuzi. 

Mipango ya ununuzi na uondoshwaji wa vifaa chakavu vya TEHAMA inaweza kufanywa

pale ambapo kumbukumbu sahihi  zinakuwepo, ambazo zitatoa picha halisia ya vifaa hivyo

ikiwemo ubora, udhaifu na uchakavu wake. 

Hata hivyo Halmashauri inania ya kuwa na daftari la Ki-elektroniki litakalo kuwa linatunza

kumbukumbu za vifaa vya TEHAMA. 

        12.0 HITIMISHO
Dhana  ya  TEHAMA  kwa  upana  wake  imekuwa  ikikua  kwa  kasi  kubwa  mno.  Wito  wa

Halmashauri  ni  kuwataka watumishi  kutomruhusu mtu asiye mtumishi  wa Halamshauri

kutumia vifaa na Mifumo ya TEHAMA au mtumishi  kutumia vifaa kwa manufaa binafsi

isipokuwa kwa matumizi ya kuongeza ujuzi na ufanisi wa kazi za Halmashauri.

Hata hivyo ikumbukwe kila Mkuu wa Idara/Kitengo wa Halmashauri ana wajibu wa kulinda

na kusimamia matumizi ya taarifa za Halmashauri za ki-elektroniki na kuhakikisha kuwa

daima kuna usiri na usalama wa taarifa za Halmashauri.

UMESAINIWA NA KUPITISHWA NA MWENYEKITI WA HALMASHAURI

YA WILAYA YA KWIMBA

                    Saini: ………………………………………………………………….

   Jina: ………………………………………………………………….

                   Tarehe: …………………………………………………………….…
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