
TAARIFA YA MAADHIMISHO YA WIKI YA MAJI 2017

HALMASHAURI YA WILAYA YA KWIMBA.

‘’MAJI SAFI NA MAJI TAKA PUNGUZA UCHAFUZI YATUMIKE KWA
UFANISI’’

1. MAJI VIJIJINI

Tarehe  16/03  hadi  tarehe  22/03  ya  kila  mwaka  huwa  ni  wiki  ya
maadhimisho ya wiki ya maji yenye kilele chake tarehe 22/03 ambayo ni
siku ya maji  duniani. Mwaka huu maadhimisho haya yalibeba ujumbe
usemao  ‘’maji  safi  na  maji  taka  punguza  uchafuzi  yatumike  kwa
ufanisi’’.

 Aidha katika kuadhimisha wiki hii kwa vijiji ambayo kwa sababu zilizo
juu ya uwezo wetu hatukuweza kufikia moja moja tulituma barua kwa
watendaji  wa  kata  zote  ili  wawashirikishe  wananchi  katika  kata  zao
kuadhimisha wiki  hii.  Na kuwaomba watutumie taarifa baada tu kilele
kuisha. 

Halmashauri ya wilaya ya Kwimba tuliadhimisha kama ifuatavyo.

Tarehe  16/03/2017  tulizindua  maadhimisho  ya  maji  katika  kijiji  cha
sumve kwa kupanda miti katika kisima kirefu kinachotoa huduma kijijini
hapo,  baadae  tulikutana  na  serikali  ya  kijiji  na  kamati  ya  maji  kwa
shughuli  ya  uelimishaji  kuhusu  sera  ya  maji  na  usafi  wa  mazingira.
Mgeni rasmi katika uzinduzi huu ni ndugu Eng Warioba Sanya mhandisi
wa maji ofisi ya mkuu wa mkoa wa mwanza. Zoezi hili liliendelea katika
vijiji vya Ilula, Kibitilwa,  Hungumalwa na Ishingisha.

Tarehe 17/03/2017 maadhisho ya wiki ya maji tuliyafanya katika shule ya
msingi  Igoma  na  shule  ya  sekondari  Bujiku  Sakila  kwa  kuelimisha
wanafunzi na waalimu pia kuhusu usafi wa mazingira na usafi binafsi
kwa  kushirikiana  na  mwalimu  wa  afya  mashuleni  na  afisa  afya  wa
wilaya.  Pia  shule  zilisisitizwa  kuunda  vikundi  vya  afya  na  maji  yaani
school water and sanitation hygiene clubs(SWASH)

Tarehe 20/03/2017 maadhimisho ya wiki ya maji tulifanya katika vijiji vya
Kishili, Mwabilanda na Ilumba kwa kupanda miti katika vyanzo vya maji
na baadae kukutana na serikali ya kijiji na kamati ya maji ya kijiji husika
kwa  uelimishaji  kuhusu  sera  ya  maji  na  usafi  wa  mazingira  pia



uhamasishaji  wa uundaji  na usimamizi  wa vyombo vya watumia maji
kwa vjiji visivyokuwa na kamati kwa mujibu wa sera ya maji.

Tarehe  21/03/2017  wakati  vijiji  vingine  na  halmashauri  vikiendelea
kuadhimisha wiki hiyo Mhandisi wa Maji mmoja, Fundi sanifu mmoja na
Msajili  wa  vyombo  vya  watumia  maji  walisafiri  kuelekea  Ukerewe
kushiriki kilele cha maadhimisho ya wiki ya maji tarehe 22/03/2017 ki-
mkoa

Tarehe 22/03/2017 kilele cha wiki  ya  maji  kilifanyika katika wilaya ya
Ukerewe kwa  kuweka  jiwe  la  msingi  katika  mradi  wa  maji  malegea,
mgeni rasmi katika shughuli hii ni mhe mkuu wa mkoa wa mwanza, John
Mongela ambaye hakuhudhuria nafasi yake ilishikiliwa na mwenyekiti wa
halimashauri  ya  wilaya  ya  Ukerewe  mhe.  George  Matera  Nyamaha.
Pamoja na maadhimisho haya mgeni rasmi aliwakumbusha wananchi
wa Ukerewe na wageni waalikwa wote juu ya vita kali ya madawa ya
kulevya na kuwakumbusha wazazi juu ya wajibu wao kwa watoto.

1. MAJI MJINI

Katika kuadhimisha wiki hii ya maji mamlaka ya maji mjini Ngudu ilifanya
mikutano  7  ya  wadau  wa  maji  katika  mitaa  ya  Kakora,  Ngumo,
Ngudulugulu  na  Bugakama.  Kuhamasisha  wananchi  umuhimu  wa
kutumia  maji  safi  na  salama  na  faida  za  kuwa  na  mfumo  wa  maji
majumbani, ili kufanikisha zoezi hili mamlaka ya maji mjini Ngudu iliweka
punguzo  la  gharama  ya  kuunganishiwa  maji  majumbani  kwa  wateja
wapya na wateja waliyositishiwa huduma hii awali walipunguziwa faini
zao.

MAFANIKIO

Katika  maadhimisho  ya  wiki  ya  maji  mwaka  huu  2017  tumefanikiwa
kupanda  miti  151 katika  kijiji  cha Sumve na miti  6  katika   kijiji  cha
Ishingisha,  Ilula+  Kibitilwa  miti  12,  Kishili  miti  6,  Mwabilanda  miti  6,
Ilumba miti 6. 

Jumla  ya  wateja  kumi  (10)  waliunganishiwa  maji  katika  wiki  hii  na
wengine wanaendelea kuunganishiwa kwa hilo punguzo maalum.



CHANGAMOTO.

Baadhi ya watendaji kususia maadhimisho haya aidha kwa makusudi au
kwa kutofahamu faida ya wiki ya maji katika jamii yao. 

Ukosefu wa rasilimali fedha inafanya maadhimisho haya kuwa magumu
na kutofikia kila kijiji na kufanya watumishi wasiyachukulie uzito unaofaa
kama hapo awali ambao halmashauri ilikuwa inatoa fungu japo kidogo
kwa ajili ya posho na viburudisho katika maadhimisho ya wiki hii.

USHAURI 

Maadhimisho  haya  ya  wiki  ya  maji  ni  muhimu  kwa  ajili  ya  watu
kuifahamu  sera  pia  kuifanya  hii  miradi  michache  tuliyonayo  kuwa
endelevu nashauri serikali irudishe sherehe hizi katika umuhimu wake
kama awali kwa kuweka fungu japo kidogo kwa ajili ya kufanikisha wiki
hii kikamilifu kama ilivyokusudiwa wakati inaazimiwa.

Hizi ni baadhi ya picha ya matukio ya wiki ya maji 2017

                            

Figure 1: Eng warioba akishiriki kupanda miti kijiji cha Sumve Figure 2: mgeni rasmi na watumishi wa h/m ya kwimba pamoja na wenyeji wa 
sumve katika utambulisho baada ya kuwasili katika chanzo.

  

Figure 3: uelimishaji Sumve na upandaji miti na uelimishaji Ilula + Kibitilwa.

  

Figure 4: uelimishaji S/M Igoma na S/Sek Bujiku Sakila.

Naomba kuwasilisha


