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Akronimi  
CBG  Capacity Building Grant(Ruzuku ya Ujenzi wa Uwezo) 

CBOs  Community Based Organisations (Asasi za Kijamii) 

CD  City Director (Mkurugenzi wa Jiji) 

CDG  Capital Development Grant (Ruzuku ya Maandalizi ya Mtaji) 

CMT  Council Management Team (Timu ya Usimamizi wa Halmashauri) 

CT  Council Treasury (Mweka Hazina wa Jiji) 

DMMO District Manpower Management Officer (Ofisa Mwajiri wa Wilaya) 

DMO  District Medical Officer (Mkaganga Mkuu wa Wilaya) 

DPLO  District Planning Officer (Ofisa Mipango wa Wilaya) 

HLG  Higher Local Government (Mamlaka ya Juu ya Serikali za Mitaa) 

IPFs  Indicative Planning Figures (Tarakimu Kiarifu za Mipango) 

LAAC  Kamati ya Uhasibu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 

LGA  Local Government Authority (Mamlaka za Serikali za Mitaa) 

LGCDG Local Government Capital Development Grant (Ruzuku ya Maendeleo ya Mtaji wa  

Serikali za Mitaa) 

LGFM  Local Government Financial Memorandum (Taarifa za Fedha za Serikali za Mitaa) 

LGRP  Local Government Reform Programme (Programu za Mageuzi za Sekta za Mitaa) 

LGSP  Local Government Support Programme (Programu ya Msaada za Serikali za Mitaa) 

LLG  Lower Local Government (Serikali za Mitaa ya Chini) 

M & E  Monitoring and Evaluation (Ufuatiliaji na Tathmini) 

MDGs  Malengo ya Maendeleo ya Mileniam 

MOV  Means of Verification (Njia ya Uthibitisho) 

MTEF  Medium Term Expenditure Framework (Mfumo wa Mwaka wa Kati wa Matumizi)  

NGOs  Non-governmental Organisations (Asasi Zisizo za Kiserikali) 

NSGRP National Strategy for Growth and Reduction of Poverty (Mkakati wa Kitaifa wa  

Ukuaji na Kupunguza Umaskini) 

OVI  Objectivety Verifiable Indicator (Viashirio Vinavyothibitisha Bila Upendeleo) 

PAC  Kamati ya Hesabu za Umma 

PFM  Participatory Forestry Management (Usimamizi Shirikishi wa Misitu) 

PMO-RALG Prim Minister’s Office Regional Administration and Local Government (Ofisi ya  

Makamu wa Raisi Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa) 
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PMS  Poverty Monitoring System (Mfumo wa Ufuatiliaji Umaskini) 

PPM  Project Planning Matrix (Matriki ya Mradi wa Mipango) 

TASAF Tanzania Social Action Fund (Mfuko wa Kusaidia Jamii Tanzania)  

TT  Town Treasurer (Mweka Hazina wa Mji)  

UKIMWI Ukosefu wa Kinga Mwilini 

VDC  Village Development Committee (Kamati ya Maendeleo ya Kijiji)  

VEO  Village Executive Officer (Ofisa Mtendaji wa Kijiji)  

VVU  Virusi vya UKIMWI 

WDC  Ward Development (Kamati ya Maendeleo ya Kata) 

WEO  Ward Executive Officer Committee (Ofisa Mtendaji wa Kata) 
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1.0 SURA YA KWANZA: UTANGULIZI KWA MWELEKEZO WA 

MAFUNZO 
1.1. Usuli 

Kama sehemu ya mbinu ya sera ya kugatua madaraka kwa kukabidhi, Serikali ya Tanzania 
imeanzisha mageuzi ya kanuni na taratibu kwa ajili ya usafirishaji wa fedha kutoka serikali kuu 
kwenda serikali za mitaa, ikiwa na madhumuni ya kuanzisha mfumo mpana uliounganishwa.  Sifa 
kuu ya hili ni mfumo wa Ruzuku ya Mtaji wa Maendeleo ya Serikali za Mitaa (LGCDG) ambao 
kupitia kwake serikali kuu na washirika wengine wa maendeleo watapitishia fedha za maendeleo 
kwa serikali za mitaa kwa ajili ya sekta mbalimbali.  Hivyo, ugharamiaji wa sekta zote za 
kipaumbele (elimu, afya, kilimo, barabara na maji) ambamo mamlaka za serikali za mitaa zina 
majukumu muhimu ya kiutendaji na ya uwasilishaji na ambamo uwasilishaji wa huduma 
zilizoboreshwa na kupanuliwa ni lazima katika upunguzaji wa umaskini unapelekwa moja kwa moja  
katika serikali za mitaa.  Kwa kiasi kikubwa, hili limeongeza kiasi cha rasilimali zinazosimamiwa 
kwenye mamlaka za serikali za mitaa kwa vile hivi sasa zina Majukumu zaidi utoaji wa huduma. 

 
Ugharamiaji zaidi wa serikali za mitaa, unaofanywa na serikali kuu na washirika wengine wa 
maendeleo, umetolewa kupitia programu/miradi kama vile TASAF na taratibu za mfumo wa pamoja, 
ambazo zimeongeza zaidi idadi ya miradi inayosimamiwa na wenyeji.  Chini ya programu/miradi 
hii, bila shaka serikali za mtaa zitaendelea kupokea na kusimamia hata rasilimali kubwa zaidi za 
kifedha kutoka serikali kuu na washirika wa maendeleo.  TASAF 11 pia imepanua wigo wa 
mawanda kushughulikia nchi nzima na, hivyo, kuongeza mzigo wa uratibu unaofanywa na serikali 
za mitaa. 

 

Ongezeko la majukumu na rasilimali zinazosimamiwa kwenye mamlaka za serikali za mitaa pia 
limesababisha haja ya kuboresha maarifa na stadi za usimamizi wa miradi wa serikali za mitaa 
kupitia kuongeza uwezo wao wa kufuatilia na kutathmini miradi.  Majukumu ya ufuatiliaji na 
tathmini ya miradi hukuza uwajibikaji halisi wa rasilimali za umma kwenye ngazi ya serikali za 
mitaa pamoja na udhibiti unaofaa unaofanywa na viongozi kwenye ngazi ya ugatuaji wa madaraka. 

 
Programu ya Mageuzi ya Serikali za Mitaa (LGRP) ina lengo la kuboresha uwasilishaji wa huduma 
za serikali kwa umma kwa kukuza kanuni za demokrasia, uwazi, uwajibikaji, uaminifu na utawala 
wa sheria kwenye ngazi ya serikali za mitaa, miongoni mwa mambo mengine; inajumuisha uundaji 
wa utaratibu wa ufuatiliaji na tathmini.  Hivyo, kwa kuzingatia umuhimu wake, ufuatiliaji na 
tathmini ya miradi umejumlishwa miongoni mwa mafunzo ya ujenzi wa uwezo kwa ajili ya serikali 
za mitaa, chini ya mfumo wa LGCDG, ambao una vijenzi viwili:  Ruzuku ya Maendeleo ya Mtaji 
(CDG) na Ruzuku ya Ujenzi wa Uwezo (CBG). 
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1.2 Malengo ya Mafunzo 

Lengo lililounganishwa la modula zote nne za mafunzo ni kuongeza uwezo wa Serikali za 
Mitaa kusimamia miradi vizuri na kuwezesha uboreshaji wa sera.  Mahususi, mafunzo 
yamedhamiria kwamba hadi kufikia mwisho wa mafunzo haya, washiriki wanapaswa 
kuweza: 
• Kutofautisha kati ya ufuatiliaji na tathmini na kujua tofauti na miundo mingine ya 

mapitio (maulizo, ukaguzi wa hesabu, n.k.); 
 
• Kuanzisha na kutumia viashirio vikuu vya utendaji; 

• Kuanzisha na kudumisha mfumo wa gharama fanisi wa M&E; 

• Kutambua umuhimu wa taarifa kiwango cha msingi kama rejea kwa mifumo ya  M&E; 

• Kutumia vyanzo (vya msingi, vya upili) na mbinu (shirikishi, usaili, n.k.) mbalimbali 
kwa ajili ya ukusanyaji, uhifadhi, upatikanaji tena, uchambuzi wa data na uandishi wa 
taarifa; na 

 
• Kuelewa na kutumia vifungu vya sheria, na mfumo/miongozo ya kitaifa kwa ufuatiliaji 

na tathmini. 
 

1.3 Muhutasari wa Mtaala wa Mafunzo na Wanufaika 

Mtaala wa mafunzo ya mradi wa ufuatilaji na tathmini ya miradi una msingi wake kwenye 
Modula ya miundo minne, ikiwa ni pamoja na modula zifuatazo: 
 
i)      Modula ya Kwanza: Mtazamo wa Jumla wa Ufuatiliaji na Tathmini 

ii)     Modula ya Pili:         Viashirio kwa ufuatiliaji na tathmini na nafasi ya data  

iii)    Modula ya Tatu:      Matokeo na Ufanisi wa Mifumo ya Ufuatiliaji na Tathmini 

iv)     Modula ya Nne:       Muundo wa Kisheria na Miongozo ya Sera kwa ajili ya 
        Ufuatiliaji naTathmini. 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Ukurasa - 7 



KIJITABU CHA MSHIRIKI KUHUSU UFUATILIAJI WA MIRADI NA TATHMINI 
 

Habari kwa undani kuhusu modula hizi umetolewa kwa muhutasari katika jedwali hili 
hapa chini: 
 
 

Siku/Modula Kipindi Mada  Muda 
Siku ya 1 
Ufunguzi 

Kipindi cha 1 Utambulisho wa washiriki na ufunguzi 
rasmi 

½ saa 

Modula: Mtazamo wa Jumla 
wa Ufuatliaji na Tathmini 

Kipindi cha 2 Ainisho na Dhana za Ufuatiliaji wa 
Mradi 

Saa 2 

 Kipindi cha 3 Tathmini ya mradi – Dhana na 
maainisho 

Saa 2 

Kipindi cha 1 Ufuatiliaji na viashirio vya tathmini ya 
utendaji 

½ saa 

Kipindi cha 2 Nafasi ya data katika ufuatiliaji na 
tathmini 

Saa 2 

Siku ya 2 
Modula ya 2:   
Viashirio kwa ajili ya 
Ufuatiliaji na Tathmini na 
nafasi ya data 
 Kipindi cha 3 Ukusanyaji wa data na usimamizi Saa 2 

Kipindi cha 1 Mtazamo wa Jumla wa Dhana Saa 1½ 

Kipindi cha 2 Kupanga mfumo unaofaa wa 
ufuatiliaji na tathmini 

Saa 2 

Kipindi cha 3 Ufuatiliaji na tathmini shirikishi  Saa 2 

Siku ya 3 

Modula ya 3: 

Ufaaji na ufanisi wa mifumo 

ya ufuatiliaji na tathmini 
Kipindi cha 4 Kutoa taarifa, majibu ya maazimio na 

utekelezaji. 
1½ 

Kipindi cha 1 Muundo wa kisheria kwa ajili ya 
ufuatiliaji 

½ saa 

Kipindi cha 2 Miongozo ya Sera ½ saa 
Kipindi cha 3 Majadiliano ya vikundi na 

mawasilisho kwenye kikao cha wote 
1½ 

Siku ya 4 

Modula ya 4: 

Muundo wa kisheria na 

miongozo ya sera kwa ajili 

ya Ufuatiliaji na tathmini 
Kipindi cha 4 Tathmini ya Mafunzo – (kwa mdomo 

na/kwa maandishi) kuweka mipango 
ya baadaye na ufungaji. 

Saa 1 
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Ratiba kiashirio kwa ajili ya mafunzo hayo imetolewa hapa chini: 
 

2.30 – 3.00 Utambulisho wa washiriki na ufunguzi rasmi 
3.00 – 4.00 Utangulizi, matarajio na wasiwasi 
4.00 Mapumziko ya Chai 
4.30 – 6.30 Ainisho na Dhana ya Ufuatiliaji wa Miradi 
6.30 – 8.00 Mapumziko ya Chakula cha Mchana 
8.00 – 10.00 Tathmini ya miradi – ainisho na dhana  

Siku ya 1 

10.00 – 11.00 Muhutasari wa mafunzo yaliyopatikana 
2.30 – 3.00 Muhutasari wa Siku ya 1 
3.00 – 4.30 Viashirio vya ufuatiliaji na tathmini ya utendaji 
4.30 – 5.00 Mapumziko ya Chai 
5.00 – 7.00 Nafasi ya data katika ufuatiliaji na tathmini 
7.00 – 8.00 Mapumziko ya Chakula cha Mchana 
8.00 – 10.00 Ukusanyaji wa data na usimamizi 

Siku ya 2 

10.00 – 11.00 Muhutasari wa masomo ya msingi 
2.30 – 3.00 Muhutasari wa siku ya 2 
3.00 – 4.30 Mtazamo wa Jumla wa dhana – ufuatiliaji na tathmini 

inayofaa/fanisi 
4.30 – 5.00 Mapumziko ya Chai 
5.00 – 7.00 Kupanga mfumo unaofaa wa ufuatiliaji na tathmini 
7.00 – 8.00 Mapumziko ya Chakula cha Mchana 
8.00 – 9.30 Ufuatiliaji na tathmini shirikishi 
9.30 – 10.30 Kutoa taarifa, majibu ya maazimio na utekelezaji 

Siku ya 3 

10.30 – 11.00 Muhutasari wa masomo ya msingi 
2.30 – 3.00 Muhutasari wa siku ya 3 
3.00 – 3.30 Muundo wa kisheria kwa ajili ya ufuatiliaji na tathmini 
3.30 – 4.00 Miongozo ya Sera 
4.00 – 4.30 Majadiliano ya vikundi 
4.30 – 5.00 Mapumziko ya Chai 
5.00 – 6.30 Uwasilishaji wa vikundi kwenye kikao cha wote 
6.30 – 8.00 Mapumziko ya Chakula cha Mchana 

Siku ya 4 

8.00 – 9.00 Tathmini ya mafunzo, ufungaji 
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Kundi Lengwa 

Mafunzo haya yamekusudiwa kwa Maofisa wa Chini wa Serikali za Mitaa, wanasiasa na mabingwa; 
pamoja na wafanyakazi wa vyombo vingine washirika, kama NGO, CBO na Mashirika ya Wafadhili 
yanayofanya kazi katika ngazi ya mradi katika Halmashauri. 
 
 
Walengwa mahususi wanajumuisha aina zifuatazo za wadau kwa kila halmashauri: 

• Wakuu wa Idara/Sehemu na wafanyakazi wengine husika wa Kiufundi katika Utawala wa 

Halmashauri; 

• Madiwani; Wafanyakazi wa Sekretariati ya Mkoa; 

• Wafanyakazi wa NGO, CBO na Mashirika ya Wafadhili wanaofanya kazi katika ngazi ya 
mradi katika Halmashauri. 
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2.0 SURA YA PILI: MODULA YA KWANZA - MTAZAMO WA 

JUMLA WA UFUATILIAJI WA MRADI NA TATHMINI 
 
Modula hii inazitambulisha dhana za ufuatiliaji na tathmini kwa lengo la jumla la kuwawezesha 
washiriki kuzielewa dhana hizi na kuweza kuzitumia katika hali ya utendaji katika LGA. Modula hii 
ni msingi ambao juu yake modula nyingine zinajengwa na, hivyo, ni muhimu washiriki wawe na 
welewa mzuri wa dhana zinazotambulishwa katika modula hii. 
 
2.1.1 Malengo 

• Mwisho wa modula hii washiriki wanapaswa waweze: 
• Kuainisha ufuatiliaji na tathmini; 
• Kuelewa umuhimu wa ufuatiliaji na tathmini yamiradi/programu; 
• Kuelewa umuhimu wa utendaji wa miradi inayofuatiliwa; 
• Kuelewa sifa za utaratibu mzuri wa ufuatiliaji; 
• Kuelewa aina mbalimbali za tathmini, na  
• Kuelewa umuhimu wa data katika ufuatiliaji wa mradi na tathmini. 

 

2.1.2 Maelezo ya Modula 

Jedwali la 21 hapa chini linatoa maelezo ya modula katika hali ya muhutasari. 
 
Jedwali la 2.1.  Vielezo vya Modula na Kipindi 
Jina la Modula Mtazamo wa Jumla wa Ufuatiliaji wa Mradi na Tathmini 
Lengo la Modula Kuwawezesha washiriki kuzielewa dhana za ufuatiliaji na 

tathmini na kuweza kuzitumia katika mazingira ya utendaji katika 
LGA 

Jumla ya Muda Saa 4 
Kipindi cha 1:  Jina Ainisho na dhana za ufuatiliaji wa mradi 
Malengo Kuwapatia washiriki welewa wa ufuatiliaji wa mradi, kwa nini ni 

muhimu, nani anahusika katika ufuatiliaji, maeneo yapi ya miradi 
yanafuatiliwa na sifa za taratibu nzuri za ufuatiliaji. 

Vijenzi Utangulizi – maainisho 
Umuhimu wa ufuatiliaji na tathmini 
Ufuatiliaji na tathmini katika muktadha wa LGCDG 
Ufuatiliaji na tathmini katika muktadha wa LGA 
Maeneo ya utendaji wa mradi yanayofuatiliwa 
Watendaji wakuu katika ufuatiliaji na tathmini 
Sifa za taratibu nzuri za ufuatiliaji 
Taratibu kuu (viwango vya chini) kwa ajili ya ufuatiliaji 
Vifaa vya ufuatiliaji 

Muda Saa 2 
Kipindi cha 2:  Jina Tathmini ya mradi – dhana na maainisho 
Malengo Kuwawezesha washiriki kuainisha istilahi tathmini, kama 
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Jina la Modula Mtazamo wa Jumla wa Ufuatiliaji wa Mradi na Tathmini 
inavyotumika katika usimamizi wa mradi; kutambua umuhimu 
wa tathmini katika mzunguko wa mradi; kuzielewa aina taofauti 
za tathmnini ya mradi na matokeo ya jaribu zuri la tathmini; na 
kuuzoea mchakato wa kutathmini mradi. 

Vijenzi Ainisho na tathmini 
Aina za tathmini 
Maswali ya msingi katika tathmini 
Umuhimu na haja ya tathmini 
Lengo la tathmini katika mradi 
Haja ya data katika tathmini ya mradi 
Ripoti ya tathmi 

Muda  Saa 2 
 
 

2.2 Sehemu ya Kwanza:  Maainisho na dhana za ufuatiliaji wa mradi 
 
2.2.1 Utangulizi 
 
Ufuatiliaji ni ukusanyaji na ukusanyaji na uchanganuzi wa data hatua kwa hatua na kwa kuendelea 
kwa madhumuni ya kulinganisha jinsi mradi unavyotekelezwa vizuri dhidi ya matokeo tarajiwa. 
Viashirio vya data na utendaji vinavyozalishwa kwa kuendelea kupitia ufuatiliaji vinatumika kama 
dalili za awali za kuitahadharisha menejimenti juu ya vikwazo na fursa zinazohitaji umakini na 
utendaji kwa lengo la kuboresha nafasi za ufanisi katika utekelezaji wa mradi. 
 

Hivyo, ufuatilaji ni chombo cha kudhihirisha uwezo na udhaifu wakati wa utekelezaji wa miradi na 
cha kuwapatia wadau taarifa za kutosha kufanya maamuzi sahihi na kwa wakati.  Kwa kawaida, 
ufuatiliaji hufanyika kuhakikisha iwapo shughuli za mradi zinatekelezwa kama ilivyopangwa, na 
kama sivyo, kwa nini. 

 
Tathmini ni ukadiriaji wa kila baada ya muda fulani wa umuhimu, ufanisi, ufaaji, athari na 
uendelevu wa mradi, wenye madhumuni ya kurekebisha mkakati wa utekelezaji kufuatana na 
mazingira yaliyopo.  Hivyo basi, tathmini ya mradi haihusiani na matokeo tu, bali pia na mchakato 
wa utekelezaji – yaani ufaaji na ufanisi wa shughuli za utekelezaji.  Tathmini inaweza kusababisha 
maamuzi, kama vile uendeleaji wa mradi, kufanya mapito ya mkakati wa utekelezaji na kutayarisha 
mafunzo yanayoweza kutumika kwenye miradi mingine. 

 
Kwa nini kwa kawaida Ufuatiliaji na Tathmini huenda pamoja 
 
Kwa kawaida, ufuatiliaji na tathmini huenda pamoja kwa sababu wakati ufuatiliaji, kama mchakato 
wa ndani, hukadiria maendeleo kwa msingi wa mara kwa mara kwa ajili ya usimamizi na ufanyaji 
maamuzi wa papo kwa papo; tathmini huakisi kilichotokea na kinachotokea ili kuboresha siku za 
baadaye.  Tathmini hutumia data na kumbukumbu zilivyojengeka wakati wa mchakato wa ufuatiliaji 
na taarifa nyingine, kama vile majadiliano ya vikundi lengwa na uchunguzi wa watumiaji kufanya 
mapitio ya utendaji na kubainisha njia za kufanya maboresho.  Hivyo, ufuatiliaji na tathmini ni kazi 
za usimamizi wa mradi zinazotegemeana ambazo zinahakikisha kwamba mradi unaendelea kama 
ulivyopangwa. 
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2.2.2  Umuhimu na Ufuatiliaji na Tathmini 

Kwa kuzingatia maainisho ya hapo juu, ufuatiliaji na tathmini hutumika: 
• Kuhakikisha iwapo mradi unatekelezwa kama ilivyopangwa, yaani iwapo mradi huo upo katika 

mpango na katika rasilimali au la, na kama hapana tatizo ni nini na kufanyike nini (ufaaji na 
ufanisi); 

 
• Kuthibitisha iwapo vilawa vya mradi ni muhimu na vinafaa kwa mahitaji ya maendeleo ya 

wanufaika (uhusiano); 
 
• Kulinganisha mabadiliko halisi yaliyosababishwa na mradi dhidi ya madhumuni yaliyowekwa 

(athari); 
 
• Kukadiria iwapo juhudi zinastahili kuendelea au kama kuna haja ya kurekebisha taratibu 

ipasavyo; 
 
• Kuweka katika kumbukumbu masomo ya matendo mazuri na mabaya ili kuwezesha kushirikiana 

taarifa zinazofaa. 
 
Hususan, ufuatiliaji na tathmini huchangia kwenye kufaa kwa mradi kwa: 

• Kuwezesha ukadiriaji wa kiasi ambacho shughuli zimetekelezwa; 

• Kusaidia kuamua jinsi rasilimali zinavyotumika; 

• Kubainisha matatizo au mapungufu kwa muda unaofaa; 

• Kuweka kumbukumbu za taarifa sahihi kuhusu mradi; 

• Kutoa majibu ya utekelezaji wa maazimio juu ya maendeleo ya utekelezaji wa mradi. 

 
2.2.3  Ufuatilaj na tathmini katika muktadha wa LGSP 

Katika muktadha wa LGSP, madhumuni ya mfumo wa ufuatiliaji na tathmini ni kukadiria iwapo 
malengo ya jumla ya mradi yanafikiwa.  Madhumuni hayo ni: 
• Kuboresha jinsi ya jamii, hususan maskini, kupata huduma za eneo lao kupitia upanuzi wa mali 

mpya na ya miundombinu ya eneo iliyokarabatiwa; na 
 
• Kuongeza uwezo wa uwasilishaji na menejimenti, ufanisi wa uzalishaji na uendelevu wa serikali 

za mitaa. 
 

Vyombo vya utaratibu wa ufuatiliaji na tathmini ya malengo haya mawili ni: 
• Mfumo wa mpango na utoaji taarifa wa mamlaka uliopo wa serikali za mitaa unaotoa taarifa juu 

ya miundo-mbinu ya ujenzi na ukarabati; 
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• Mfumo wa ukadiriaji wa utendaji wa mamlaka za serikali za mitaa kutoa taarifa juu ya uwezo wa 
LGA katka maeneo mbalimbali ya kazi; na 

 
• Pitio moja la tathmini muhula kati na moja la mwisho la tathmini/pitio la LGSP.   
 
Mfumo uliopo wa ufuatiliaji tathmini ya LGCDG na LGCBG unatumika kwa: 
• Athari ya jumla juu ya uwasilishaji wa huduma ulioboreshwa unaotumia data za  kawaida kutoka 

kwenye hifadhi ya data, uchunguzi na takwimu za jumla za umaskini; na 
 
• Athari za jumla juu ya maendeleo na kiwango cha ugatuaji wa madaraka ya fedha. 
 

2.2.4 Ufuatiliaji na tathmini katika muktadha wa mamlaka za serikali za mitaa 
 

Katika muktadha wa mamlaka za serikali za mitaa, ufuatiliaji na tathmini hukusudiwa: 
• Kuhakikisha iwapo mamlaka za serikali za mitaa zinafuatia mipango yao ya kazi na, hivyo, 

kuwezesha mipango ya urekebishaji au hatua za kutumia mazingira mazuri kwa manufaa;  
 

• Pima athari za miradi/programu mbalimbali zinazotekelezwa na mamlaka za serikali za mtaa ili 
kubainisha iwapo wamefikia malengo yao; 

• Kuwezesha uwekaji kumbukumbu wa masomo ya msingi na, hivyo, kuwezesha urudiaji wa 
matendo mazuri na kuwacha matendo mabaya/yasiyoridhisha; na 

• Kutoa taarifa ambayo inaweza kusababisha mabadiliko katika mkakati, sheria na taratibu. 

 

2.2.5 Matokeo ya msingi yanayofuatiliwa 

Maeneo ya utendaji ya mradi yanayofuatiliwa yanatofautiana kutoka mradi mmoja hadi mwingine.  
Maeneo hutegemea hali ya mradi na masuala mahususi ya ufuatiliaji yaliyobainishwa na wadau 
kutokana na mahitaji yao mahususi.  Ifuatayo hapa chini ni orodha ya mambo ambayo, kwa kawaida,  
hufuatiliwa katika mradi. 

 

Muda/ratiba ya utendaji 

Muda hufuatiliwa kuhusiana na utendaji wa kiufundi na kifedha.  Katika muktadha wa mradi muda 
hupangwa kuelezea ratiba za shughuli.  Muda hufuatiliwa kuona iwapo mradi uko katika ratiba au la. 

 
Ratiba ya muda ni muhimu katika usimamizi wa mradi kwa sababu: 
• Miradi ya serikali za mitaa lazima ikubaliane na muundo wa bajeti ya kitaifa na mpangilio wa 

muda; 
 
• Ucheleweshaji katika utekelezaji wa miradi ni kukiuka taratibu za kisheria za kifedha hesabu, 

yaani iwapo baadhi ya fedha za mradi haziwezi kutumika kabla ya kumalizika kwa mwaka wa 
fedha; 
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• Mara nyingi ucheleweshaji wa utekelezaj husababisha bajeti za mradi na viingia kuwa katika 
hatari ya ongezeko la mfumko wa bei ambalo linaweza kusababisha bajeti kupitiliza muda 
uliopangwa. 

Ufuatiliaji wa Gharama/Bajeti (utendaji kigharama/kifedha) 

Ufuatiliaji huu hufuatilia gharama zilizomo katika bajeti kulinganishwa na gharama halisi 
zilizotumika wakati wa utekelezaji wa mradi.  Ni muhimu kufuatilia utendaji wa bajeti ili kugundua 
hitilafu za gharama na sababu zake mapema katika mchakato huo.  Ni muhimu sana kwamba mradi 
utekelezwe kwa mujibu wa bajeti iliyopangwa.  Kwa kawaida, ongezeko kwenye baadhi ya shughuli 
za mradi humaanisha kukata tamaa katika utekelezaji wa shughuli nyingine, hasa zile zilizopangwa 
kufanyika baadaye katika ratiba. 

 
Utendaji wa Wingi (viingizi – vilawa) wa kazi 
Miradi mingi huwa na idadi ya viingiza ambavyo vimekwishabainishwa vinavyohitaji kuzalisha 
kiasi fulani cha vilawa katika mfumo wa muda fulani ulopangwa.  Taarifa ya muda fulani 
inayolinganisha maendeleo halisi na yaliyopangwa kuelekea kwenye kila lengo la utekelezaji 
inahitajika.  Ni muhimu kufuatilia wingi na ubora wa viingiza na vilawa. 

 
Ubora wa kazi (Utendaji wa Kiufundi) 
Ufuatiliaji huu hufuatlia maelekezo ya kiufundi ya mradi yaliyopangwa yanatekelezwa kwa kiasi 
gani.  Maelekezo ya kiufundi hapa yanarejelea vipengele, kama vile:  Je, ni kiwango sahihi?  Je, 
kipimo ni sawa?  Je, mchanganyiko wa viingiza ni sahihi? 

 
Ufuatiliaji wa shughuli 
Ufuatiliaji wa shughuli huamua iwapo shughuli zilizopangwa zinatekelezwa au la.  Kama sivyo, je, 
ni kwa mmujibu wa wakati na katika ukomo wa rasilimali uliofikiriwa? 
 
Ufuatiliaji wa mchakato 
Ufuatiliaji wa mchakato katika ngazi ya serikali za mitaa hukagua michakato mingine inayohusiana 
na utendaji.  Katika hali hii, ni muhimu kufuatilia kukubaliana na sheria na taratibu za serikali za 
mitaa, yaani taratibu za serikali za mitaa za mipango, usimamizi wa fedha, manunuzi na usimamizi 
wa mikataba. 

 
Chini ya mfumo wa LGCDG maeneo makuu ya matokeo ya kufuatilia na kutathmini ni ya 
kukubaliana kufuatia kazi na viwango vilivyokubaliwa kwa ajili ya Sheria ya Serikali za Mitaa, 
Taratibu za Ukaguzi wa Fedha, na Taratibu za Ununuzi za Serikali za Mitaa.  Mwongozo wa 
LGCDG unatoa ashirio la vigezo vya kufuatiliwa.  Hivi vinaweza kufuatiliwa kwenye ngazi 
mbalimbali za serikali za mitaa.   Mifano inatolewa hapa chini: 
• Kufuata mchakato wa upangaji  wa mipango shirikishi; 
• Mawasiliano ya tarakimu viashirio, katika HLG na LLG; 
 

• Kufuata kugawana mapato kati ya HGL na LLG; 
 

• Kufuata miongozo ya Muundo wa Muda wa Kati wa Matumizi (MTEF); 
 

• Utumaji wa bajeti za mwaka zilizopitishwa, taarifa za ulipaji wa fedha na hesabu 
zilizokaguliwa na HLG na LLG kwenye mbao za taarifa na sehemu nyinginezo za wazi; 

• Kuwasilisha LLG taarifa za miradi iliyoidhinishwa kutekelezwa katika maeneo yao; n.k. 
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2.2.6 Watendaji Wakuu katika Ufuatiliaji na Tathmini 

Kwenye ngazi ya serikali za mitaa watendaji, katika ufuatiliaji wa tathmini, ni pamoja na mlolongo 
wote wa wadau mbalimbali, kama ifuatavyo: 

 

Ngazi ya Halmashauri ya Wilaya/Mji/Manispaa: 

•  Madiwani; 
• Wajumbe wa Timu ya Baraza la Usimamizi (CMT); 
• Wajumbe wa Kamati ya Fedha (DED)/Mkurugenzi wa Mji (TD)/Mkurugenzi wa Manispaa 

(MD); 
• Idara ya Mipango ya Wilaya/Mji/Manispaa; 
• Wakaguzi wa Ndani wa Hesabu; 
• Timu ya Mageuzi ya Kanda; 
• Timu ya Taifa ya Ukadiriaji chini ya mfumo wa LGCDG; 
• NGO zinazofanya kazi katika miradi. 
•  
Ngazi za Kata: 

• Diwani anayeiwakilisha kata; 
• Wajumbe wa Kamati ya Maendeleo ya Kata (WDC); 
• Ofisa Mtendaji wa Kata (WEO); 
• Kamati za Usimamizi wa Mradi. 
 
Ngazi ya Kijiji/Mtaa: 

• Wajumbe wa Kamati ya Maendeleo ya Kijiji; 
• Ofisa Mtendaji wa Kijiji (VEO); 
• Wanufaika wa Mradi. 
 

2.2.7 Taratibu nzuri za ufuatiliaji 

Utaratibu mzuri wa ufuatiliaji unapaswa uwe unaoleta matokeo na ufanisi.  Yaani: 
• Utoe taarifa zote zinazohitajika kufanya maamuzi sahihi (ufaaji); 
• Usichukue muda mrefu mno (wakati wa kufaa); 
• Usitumie raslimali nyingi mno (ufanisi). 
 

2.2.8 Kanuni kuu (viwango vya chini) za ufuatiliaji 

Ufuatiliaji mzuri haudhihirishwi tu kwa kutoa taarifa katika muundo ulioelezwa katika vipindi 
vilivyokubaliwa.  Badala yake ufuatiliaji mzuri: 
• Hulenga kwenye matokeo na ufuatiliaji, yaani nini kinachoendelea vizuri na kipi hakiendelei 

vizuri, na hutoa mapendekezo na ufuatiliaji pamoja na maamuzi na vitendo; 
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• Kwa kiasi kikubwa, hutegemea upangaji mzuri, yaani kama mradi umepangwa vibaya au una 
msingi wa fikra zilizokosewa, hata ufuatiliaji bora hauna uwezekano wa kuhakikisha ufanisi 
wake; 

 
 
• Huhitaji kutembelewa mara kwa mara uhakikishaji wa kuhalalisha maendeleo; 
• Huhitaji taarifa za mchanganuo za mara kwa mara; 
• Hutumia mbinu shirikishi, kama vile majadiliano ya kikundi lengwa, kamati za uendeshaji; n.k. 

kuhakikisha kujiaminisha, umilikaji, maamuzi juu ya utendaji; 
 
• Hukadiria maendeleo na utendaji bila upendeleo, kwa misingi ya viashirio/vigezo vilivyo 

dhahiri; 
 
• Huyafanya masomo yaliyopatikana yawe hai. 
 

2.2.9 Vifaa vya ufuatiliaji 

Kuna vifaa mbalimbali vya ufuatiliaji vinavyoweza kutumika kwenye miradi.  Usimamizi wa miradi 
lazima uchague vifaa sahihi vya ufuatiliaji wakati huohuo kuhakikisha uwiano sahihi kati ya utoaji 
taarifa, uthibitishaji na ushiriki. 
• Utoaji wa taarifa huhusisha upatikanaji na uchanganuzi wa uhifadhi wa kumbukumbu ambazo 

zinatoa taarifa juu ya maendeleo kutoka kwenye mradi; 
• Uthibitishaji – ukaguzi au kuhakikisha usahihi wa taarifa ya maendeleo iliyotolewa; 
• Ushiriki – kupata majibu ya masuala yaliyokubaliwa toka kwa wanufaika juu ya maendeleo na 

hatua zilizopendekezwa. 
 

Mifano ya vifaa vya ufuatiliaji, vilivyogawanywa katika hizo aina tatu hapo juu inatolewa katika 
jedwali hili hapa chini: 
 

Jedwali la 2.2 Vifaa vya ufuatiliaji 
Kutoa taarifa/uchanganuzi Uthibitisho  Ushiriki  
• Taarifa ya mwaka ya mradi 
• Mipango ya kazi 
• Taarifa za uwasilishaji za mradi 
• Uwekaji kumbukumbu wa mradi 

halisi 

• Matembezi ya ugani 
• Ukaguzi wa papo kwa 

papo 
• Ukadiriaji/Ufuatiliaji wa 

nje 
• Uchunguzi wa wateja 
• Tathmini.  

• Vikundi matokeo 
• Kamati za uendeshaji 
• Mkutano wa Wadau 
• Mijadala ya vikundi 
    lengwa 
• Mapitio ya mwaka 

 
Zingatia kwamba upangaji wa vifaa vya ufuatiliaji katika makundi matatu si shuruti, kwa mfano, 
matembezi ya ngani hutumika kuthibitisha maendeleo kwa kuangalia kwa makini lakini yanaweza 
kufikiriwa kuwa shirikishi yakihusisha wadau/ wanufaika. 
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2.3     Kipindi cha Pili:  Tathmini ya Miradi – Dhana na Maainisho 

2.3.1 Ainisho la tathmini 
 

Tathmini ya mradi ni ukadiriaji katika kipindi fulani, mahali fulani, ambao unamakinika hasa juu ya 
iwapo malengo ya mradi yamefikiwa, na athari gani zinapatikana.  Ni kuhusu kutoa hukumu ubora 
au thamani za viingilia kati au vilawa, kwa ujumla kumakinika kwenye ubora, wingi na/au utendaji 
wa vilawa vya kazi.  Ni shughuli inayoendelea ambayo ni muhimu kwa kila hatua ya mradi. 

 
Kuna njia  nyingi zinazotumika kuiainisha istilahi ‘Tathmini’.  Baadhi ya njia hizi ni pamoja na: 

• Mchakato wa fikra wa kuangalia nyuma na mbele; 
• Ukadiriaji wa mafanikio/athari katika kipindi krefu; 
• Kujifunza kutokana na uzoefu; 
• Kukadiria; 
• Mapitio ya utendaji; 
• Mchakato unaojaribu kukosoa kiutaratibu bila upendeleo na kuamua thamani ya mradi; iwapo    
      unapendekezwa, unaendelea au umekamilika. 
• Mchakato wa ukadiriaji wa utendaji katika hatua fulani na muda fulani au baada ya ukamilishaji   
      wa mradi. 
 

2.3.2 Aina za Tathmini 

Kuna aina nyingi za tathmini kutegemeana na msingi wa uainishaji.  Msingi unaweza kuwa ni 
pamoja na mawanda, muda, nani anafanya tathmini na ulinganisho wa uhusiano wa viingia – vilawa. 

 

Mawanda 

• Tathmini isiyo pana:  hushughulikia baadhi ya vipengele, tofauti na mradi wote; 
• Tathmnini kamili:  hushughulikia vipengele vyote vya mradi na, kwa kawaida, hufanywa katikati 

katika utekelezaji wa mradi kuamua mradi uchukue mwenendo gani au baada ya kukamilika kwa 
mradi kubaini umekuwa na athari gani. 

 

Muda 

• Tathmini awali:  hufanyika kabla shughuli hazijafanyika ili kukadiria uwezekano wa mradi 
kuwepo na haja ya ukadiriaji kuhalalisha shughuli;  

 
• Baada ya tamati: hufanyika wakati shughuli zikiwa zimekamilika; 
 
• Tathmini inayoendelea (pitio la katikati ya muhula/wakati wa muundo):  hufanyika muda baina  

ya matukio wakati wa utekelezaji ili kuhakikisha uendeleaji wa uhalali wa mafikirio ya mradi 
kuthibitisha iwapo unaendelea kukidhi madhumuni yake kama ulivyokusudiwa; 

 
• Tathmini mwisho:  hufanyika mwishoni mwa maisha ya mradi kuamua umuhimu wake. 
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Nani hufanya tathmini 

• Tathmini nafsi iliyojengeka ndani:  hufanywa na watu wanaohusika moja kwa moja katika 
utekelezaji; 

 
• Tathmini shirikishi: wafanyakazi na wathamini wa nje hushauriana na wanufaika; 
• Tathmini ya nje:  hufanywa na mtu mmojammoja nje ya timu ya utekelezaji. 
 

Uhusiano wa viingia-vilawa 

• Tathmini ya utendaji:  hulenga misingi mitatu ya mradi (kiufundi, muda na gharama); 
• Ukaguzi wa hesabu:  hulenga kwenye utendaji wa kifedha; 
• Tathmini ya matokeo:  hufanyika wakati wa mradi au mwishoni mradi kuamua iwapo kuamua 

iwapo vilawa vya mradi vimetumiwa kufanikisha malengo yaliyopangwa; 
• Ukadiriaji wa gharama/faida: kuhakikisha iwapo faida zilizopatikana kutoka kwenye mradi 

zinahalalisha rasilimali zilizotumika kuzipata; 
• Uchunguzi wa athari:  hutaarifu iwapo kweli mradi ulileta athari iliyotarajiwa. 
 

2.3.3     Maswali ya Msingi katika Tathmini 

Kwa kawaida, tathmini hufanyika kwa msingi wa maswali yafuatayo: 
• Nani anaitaka hiyo taarifa (yaani watumiaji lengwa wa matokeo ya tathmini ni nani)? 
• Wanataka wafahamu nini (yaani wanahitaji taarifa ya aina gani)? 
• Hiyo taarifa itatumika kwa kitu gani? 
• Itahitajika lini?  Hili huamua muda wa tathmini. 
• Iwe sahihi kiasi gani? 
 

Sifa za Maswali Mazuri ya Tathmini 

• Yanapaswa kuwa sahihi, wazi na yasiwe tata – maswali yasiyo dhahiri husababisha majibu 
yasiyo dhahiri; 

• Weka ukomo wa idadi – maswali mengi mno yanaweza kusababisha juhudi zisizo na lengo; 
• Yalenge kwenye masuala ya kipaumbele kwa ajili ya usimamizi; 
• Yawe yanajibika kwa kuzingatia ushahidi wa utafiti, si maoni ya kidhahania. 
 
 
2.3.4 Umuhimu wa Haja ya Tathmini 

Kuna matumizi manne ya tathmini, ambayo ni: 
• Uboreshaji wa utendaji; 
• Kuongeza uwajibikaji; 
• Kukuza mawasiliano; na 
• Kukuza kujifunza na uwezeshaji. 
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Kuboresha Utendaji 

• Matokeo na mapendekezo kutoka kwenye tathmini vitumike kuboresha utekelezaji; 
• Tathmini itumike kupata mafunzo kutoka kwenye miradi iliyokamilika ili mafunzo haya 

yatumike kuongoza mikakati ya siku zijazo; 
 
• Ni kifaa cha usimamizi kinachotumika kuboresha shughuli ambazo bado zinaendelea na kwa 

kusaidia menejimenti katika ufanyaji wa maamuzi siku zijazo;  
 
• Kutafuta sababu za ucheleweshaji na hatua za kurekebisha. 
 
Kuongeza uwajibikaji 

• Tathmini inaweza kutumika kuboresha namna ambavyo miradi hueleza malengo, mikakati, 
mafanikio na mapungufu kwa wadau mbalimbali; 

 
• Tathmini huhalalisha upangaji wa fedha ahimu, muda na juhudi vinavyofanywa na washiriki 

wote wa mradi; 
 
• Uwazi mkubwa kuhusu mafanikio na kushindwa unaweza kusaidia kuongeza uaminifu na 

kupunguza ukosoaji. 
 
Kukuza Mawasiliano 

• Tathmini inapaswa kukuza mawasiliano mazuri kati ya wadau mbalimbali katika mradi, 
wafanyakazi na wafadhili. 

 

Kukuza Kujifunza na Uwezeshaji 

• Tathmini inapaswa iwe sehemu ya mchakato wa kujifunza ambayo kupitia kwake washiriki wa 
mradi wanajenga stadi mpya katika upangaji na mabadiliko ya kijamii na kiufundi; 

 
• Kujihusisha katika tathmini kunaweza kusababisha ongezeko la motisha la kushiriki katika 

upangaji na utekelezaji wa mipango ya siku zijazo; 
 
• Kwa kukadiria mafanikio na matatizo, washiriki katika tathmini wanaongeza uwezo wao wa 

uchanganuzi na welewa wa ukosoaji; 
 
• Katika mchakato wa tathmini wafanyakazi wa mradi wanaweza kuendeleza upangaji na 

utekelezaji wao; 
 
• Katika tathmini tunajifunza kuhusu matendo mazuri na mabaya ili tuweze kuwacha matendo 

mabaya na kutumia mazuri. 
 

2.3.5 Lengo la Tathmini katika Mradi 

Kwa kawaida, miradi hutathminiwa kwa ajili ya madhumuni yafuatayo: 
• Kukadiria iwapo mradi umekidhi malengo yake au la; 
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• Kwa ajili ya madhumuni ya uendeshaji;  
• Kama kifaa cha uchanganuzi kuboresha mpango wa mradi; 
• Kwa ajli ya uchanganuzi wa sera. 

 
Tathmini hulenga kwenye vigezo vifuatavyo vya tathmini: 
Umuhimu:  Kufaa na umuhimu wa malengo na madhumuni ya mradi kuhusiana na matatizo ambayo 
mradi ulikusudiwa kuyashughulikia, na kwa mazingira ya kimaumbile na kisera ambayo yanafanya 
kazi ndani yake. 

 
Ufaaji:  Utendaji kuhusiana na malengo yaliyowekwa na mipango asilia.  Je, mradi unafikia 
malengo yake?  yaani ukadiriaji wa mchango uliofanywa na vilawa katika kufikia madhumuni ya 
mradi, na jinsi mafikirio yalivyoathiri mafanikio ya mradi. 

 
Ufanisi:  Gharama fanisi ya shughuli, yaani kiwango na gharama ambazo viingia na shughuli 
vilivadilishwa kuwa vilawe na ubora wa vilawa vinavyopatikana. 
 

Athari:  Matokeomapana /athari pana za mradi za kiuchumi, kiufundi, kisiasa, kijamii. 

 

Kujitosheleza kiuchumi na kifedha:  gharama za kijamii na faida za mradi katika msingi wa athari 

zake katika usambazaji wa kipato, uchumi mdogo, bajeti na vigezo vingine vinavyobadilikabadilika. 

 
Uendelevu:  Uwezekanao wa kuendelea kwa shughuli za mradi kufuatia kuondolewa kwa msaada 

wa awali wa nje (udumishaji wa mradi), yaani uwezekano wa kuendelea katika mkondo wa faida 

zilizozalishwa na mradi. 

 

2.3.6 Haja ya Data katika Tathmini ya Mradi 

Data ni muhimu sana kwa tathmini kama ilivyo kwa ufuatiliaji.  Sifa muhimu ya kukusanya data 
zenye ubora na zinazotosheleza ni kuchagua mbinu na zana zinazofaa.  Mbinu za ukusanyaji wa data 
zsinazotumika kila mahali katika tathmini ya miradi ni pamoja na usaili, kuangalia, majadiliano na 
makundi lengwa, mambo ya nusu usaili na hojaji na mapitio ya kumbukumbu.  Hivyo, zoezi lolote 
lile la tathmini linapaswa lipange vizuri ukusanyaji na utengenezaji wa data.  Hili litahusisha: 
• Haja ya kukusanya data, ambazo zitaonyesha maendeleo ya mradi; 
• Weka kumbukumbu ya yanayotokea; 
• Ifahamu aina ya data ya kukusanya, wakati gani na vipi; 
• Mbinu za ukusanyaji wa data na vifaa vya kutumia. 
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2.3.7 Taarifa ya Tathmini 
 
Umuhimu wa taarifa ya tathmini 

• Huweka kwenye kumbukumbu mchakato muhimu ambao unahitaji kusambazwa kwa hadhira 
kubwa zaidi; 

• Hutoa uchanganuzi wa kina wa matokeo ya miradi, mahitimisho na mapendekezo ambayo 
wafanya maamuzi huyatumia kufanyia maamuzi yao; 

• Hutoa kumbukumbu muhimu kwa rejea ya baadaye itakayofanywa na wadau mbalimbali. 
 

Haja ya kusambaza matokeo ya tathmini 

• Matokeo ya tathmini yanaweza kutumika katika ufanyaji wa maamuzi; 
• Hasa tathmini inaweza kuwa sehemu ya michakato ya ngazi ya chini ya upangaji kukidhi haja za 

washiriki wa miradi; 
• Matokeo ya tathmini huchangia kwenye uwazi na uwajibikaji katika mradi; 
• Husababisha kushirikiana taarifa miongoni mwa wadau wa msingi na wa upili. 

 
Muundo wa Taarifa ya Tathmini 

Muundo halisi wa taarifa ya tathmini umeelezwa hapa chini.  Hata hivyo, inapaswa izingatiwe 
kwamba hakuna muundo maalumu wa kuwasilisha taarifa ya tathmini. 
 
I. Muhutasari wa Utendaji 

Huu hutoa vidokezo vya mwelekeo mkuu wa taarifa ya tathmini, ambavyo vinaweza kushughulikia 

taarifa za jumla juu ya mambo yafuatayo: 

• Malengo/madhumuni ya zoezi la tathmini; 
• Mawanda ya zoezi la tathmini; 
• Matokeo makuu; 
• Mapendekezo ya jumla. 
 

II.  Usuli 

Kwa kawaida, usuli hushughulikia mambo yafuatayo: 

• Maelezo ya mradi; 
• Madhumuni ya tathmini; 
• Matatizo ya tathmini na maswali ya kujibiwa; 
• Uhalalishaji. 

 

III. Mbinu 

Mbinu hueleza bayana katika namna ya muhutasari vipengele vya mchakato wa tathmini: 

• Taarifa mahususi zilizokusanywa; 
• Vyanzo vya taarifa; 
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• Mbinu za/vifaa vya ukusanyaji wa data; 
• Mbinu zilizotumika kuchanganua data; 
• Mchakato wa uandishi wa taarifa. 
 
IV. Uwasilishaji wa Matokeo 
Huu hujumuisha matokeo kwa mujibu wa kila swali la tathmini lililoshughulikiwa. 
 
V. Mahitimisho na Mapendekezo   
• Mahitimisho ambayo ni vidokezi vya matokeo ya tathmini kwa mradi; 
• Mapendekezo, ambayo ni hatua zinazoshauriwa kuchukuliwa kutokana na mahitimisho na 

matokeo; 

• Vituo vya uwajibikaji kwa utendaji, yaani watu mbalimbali na mawakala ambao wanawajibika 
kwa kutekeleza mapendekezo ya tathmini. 
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3.0. SURA YA TATU: MODULA YA PILI - VIASHIRIO VYA 

UFUATILIAJI NA NAFASI YA DATA KATIKA UFUATILIAJI 
NA TATHMINI 

 
3.1 Utangulizi 

Modula hii inalenga kwenye viashirio na matumizi yake katika ufuatiliaji wa mradi na tathmini.  
Modula hii inaeleza juu ya  aina za viashirio na vigezo vya kuvizingatia wakati wa kuteua viashirio 
vya ufuatiliaji na tathmini.  Pia, inajumlisha data ya msingi, mbinu za ukusanyaji wa data na 
usimamizi wa data kwa ajili ya ufuatiliaji na tathmini. 
 

3.1.1 Lengo la jumla 

Lengo la jumla la modula hii ni kuwawezesha washiriki kutambua nafasi ya viashirio na nafasi ya 
data katika ufuatialiaji  na tathmini ya miradi.  Malengo mahususi yameelezwa chini ya kila kipindi. 
 

3.1.2 Maelezo ya Modula 

Jedwali la 3.1 hapa chini linatoa maelezo ya modula hii kwa muhutasari 
 
Jedwali la 3.1 Maelezo ya Modula na kipindi 
Jina la Modula Viashirio vya ufuatiliaji na nafasi ya data katika ufuatiliaji na tathmini 
Lengo la Modula Kuwawezesha washiriki kutambua nafasi ya viashirio na data katika 

ufuatiliaji na tathmini ya miradi 
Jumla ya Muda Saa 5 dakika 30 
Kipindi:  Jina Viashirio vya utendaji vya ufuatiliaji na tathmini 
Malengo  Kuwapatia washiriki welewa wa umuhimu wa kuunda viashirio sahihi kwa 

ajili ya ufuatiliaji wa miradi na tathmini.  Huwasaidia washiriki kuendeleza 
viashirio vya SMART, kufananisha; na kuelewa nafasi ya viashirio katika 
kuongoza matendo na kupata mafunzo makuu wakati wa utekelezaji wa 
mradi. 

Vijenzi • Ainisho la viashirio vya utendaji 
• Aina za viashirio 
• Uundaji wa viashirio vya utendaji 
• Vigezo vinavyozingatiwa wakati wa kuteua viashirio kwa ajili ya 

ufuatiliaji na tathmini 
• Aina za viashirio 
• Viashirikio vinavyodhihirika bila ya upendeleo 
• Njia ya uthibitisho 

Muda Saa 1 dakika 30 
Kipindi cha 2:  Jina Nafasi ya data katika ufuatiliaji na tathmini 
Malengo Kuwawezesha washiriki:  Kuainisha data; kuieleza miundo mikuu ya data 

kwa ajili ya M&E; kueleza maana ya data kipimo msingi; na kuelewa 
umuhimu wa data katika ufuatiliaji na tathmini ya data katika miradi ya 
serikali za mitaa. 
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Jina la Modula Viashirio vya ufuatiliaji na nafasi ya data katika ufuatiliaji na tathmini 
Vijenzi  • Ainisho la data 

• Data kipimo msingi 
• Mbinu za ukusanyaji wa data na tathmini 
• Hifadhi za data za Serikali za Mitaa za ufuatiliaji na tathmini 

Muda Saa 2 
Kipindi cha 3:  Jina Ukusanyaji na usimamizi wa data 
Malengo Kuwapa washiriki maarifa ya mbinu/vifaa vya kukusanyia data kwa ajili ya 

ufuatiliaji na tathmini ya miradi.  Mwishoni mwa kipindi hiki washiriki 
wanapaswa kuweza kueleza na kutumia mbinu mbalimbali za ukusanyaji 
wa data, ikiwa ni pamoja na faida na hasara kuu za kila mbinu. 

Vijenzi • Mbinu za ukusanyaji wa data ya ufuatiliaji 
• Masuala ya kuzingatia wakati wa kukusanya data kwa ajili ya ufuatiliaji 

na tathmini 
• Mtiririko wa data. 

Muda  Saa 2 
 

 
3.2     Kipindi cha Kwanza: Viashirio vya Utendaji wa Tathmini 

3.2.1 Ufuatiliaji na Viashirio vya Utendaji wa Tathmini 

Lengo la kipindi hiki ni kuwapatia washiriki welewa wa umuhimu wa kuunda viashirio sahihi kwa 
ufuatilaji na tathmini ya miradi.  Huwawezesha washiriki kufanya ulinganisho na kuelewa nafasi ya 
viashirio katika kuongoza utendaji na kupata mafunzo ya msingi wakati wa utekelezaji wa mradi. 
 

3.2.2.   Ainisho la Viashirio vya Utendaji 

Viashirio ni dalili za vigeugeu ambavyo vinaonyeshwa kiwango cha badiliko lililotokana na miradi.  
Viashirio husaidia kupima yaliyotokea hasa katika upande wa wingi, ubora na muda dhidi ya kile 
kilichopangwa.  Hupima maendeleo katika kupata vilawa na matokeo. 

 
Viashirio huonyesha umuhimu, utendaji na ufaaji wa miradi pamoja na maendeleo kuelekea kwenye 
kukidhi vilawa au matokeo yake. 
• Umuhimu – Je, matokeo yanakidhi matarajio na mahitaji ya wadau?  Je, matokeo ni halali na 

yanafungamana na malengo ya jumla? 
• Utendaji (kufaa) – maendeleo gani yanafanyika kuelekea kwenye matokeo?  Je, hizi ni hatua 

sahihi za kufikia matokeo?  Je, huu ni mkakati sahihi wa kuufuata?  Je, vilawa vinawasilishwa 
kwa wakati? 

• Maendeleo – mabadiliko gani yametokea?  Je, kuna uhusiano unaokubalika kati ya mabadiliko 
na vilawa vya mradi?  Je, vilawa vinaelekea kwenye matendo au matokeo chanya 
yanayotarajiwa? 
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3.2.3    Aina za viashirio 

Aina mbili za viashirio hutumiwa popote katika ufuatiliaji na tathmini: 
• Viashirio vya moja kwa moja – viashirio ambavyo hupima vigeugeu moja kwa moja, k.m. idadi 

ya madarasa yaliyojengwa, idadi ya vifaa vya afya; n.k. 
• Viashirio viwakilishi – viashirio vinavyotumika kufuatilia masuala ambayo ni magumu kupima 

moja kwa moja, yaani viashirio ambavyo vinaweza kutoa makadirio kwa athari na viashirio vya 
matokeo ambavyo ni vigumu na ghali kuvipima moja kwa moja.  Vina uhusiano wa moja kwa 
moja na viashirio vilivyo vigumu zaidi kuvipima, kwa mfano utumiaji wa umiliki wa mali kama 
kiashirio kishiriki kwa upunguzaji wa umaskini. 

 

3.2.4    Uundaji wa viashirio vya utendaji 

Viashirio huundwa katika hatua ya uundaji wa mradi na wadau na menejimenti ya mradi kwa msingi 
wa vigeugeu vikuu vya mradi vilivyolengwa katika chanzo cha mradi au mipango ya kazi.  
Vigeugeu hivi vinaweza kuwiana na shughuli za mradi, viingia, vilawa au mbinu za utekelezaji. 
Kwa kila kigeugeu: 
• Ainisha vipengele vya kupimwa, k.m. madarasa, au vipindi vya mafunzo; n.k; 
• Amua kitengo/kigezo cha kupima, k.m. tarakimu, au ukubwa, ufanyikaji wa mara kwa mara; n.k, 
• Taja kigezo cha muda, k.m. kwa juma, mwezi, n.k; 
• Amua vipengele vya ukubwa/mahali, k.m. kijiji, kata au wilaya (kama inavyofaa). 
 

3.2.5  Vigezo vinavyofikiriwa wakati wa kuchagua viashirio kwa ajili ya ufuatiliaji na  
tathmini ya miradi 
 

Kwa kawaida, katika kuchagua viashirio vya kutumia, maamuzi ya menejimenti hufanywa kwa 
msingi wa mafikirio yafuatayo: 
• Taarifa zinazoonyesha iwapo malengo ya mradi yanafikiwa, au la; 
• Taarifa zinazohitajika kwa usimamizi inaofaa ya mradi (fedha, wafanyakazi, na upangaji wa 

vitendea kazi); 
• Taarifa zinazotoa mwitiko kwa maslahi ya kipaumbele ya makundi mbalimbali yanayohusika 

katika mchakato wa ufuatiliaji; 
• Data zilizopo na zinazoweza kukusanywa kwa usahihi ili kuhakikisha kwamba taarifa za 

ufuatiliaji ni za kisasa, sahihi, za wakati na zinategemeka; 
• Uwezo wa kutumia taarifa (majibu kwa mtumiaji kwa ajili ya kufanya maamuzi). 
 
3.2.6 Aina za viashirio 
Viashirio vinaweza kupangwa katika madaraja yafuatayo: 

 

Viashirio vya viingia 
Viashirio vya viingia hueleza njia ambazo miradi hutekelezwa.  Hutumika kukadiria kiwango 
ambacho rasilimali zinatumika katika mradi ili kufikia malengo.  Viashirio vya viingia pia hupima 
shughuli ambazo zinahitaji kukamilishwa kabla ya kuanza kwa utekelezaji wa mradi.  Viashirio vya 
viingia ni: 
 
• Rahisi kuvikusanya kwa sababu data inayohitajika iko katika udhibiti wa menejimenti; 
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• Hutumika na mameneja walio karibu sana na kazi za utekelezaji wa mradi (ngazi ya uendeshaji) 
na, hivyo, huzalishwa mara nyingi – kila siku/kila juma; 

• Mara chache hutumika kama msingi wa upumaji wa vilawa. 

 
Viashirio vya vilawa 
 
Hivi huonyesha iwapo vilawa vilivyolengwa vinafikiwa kama ilivyopangwa na katika wingi na 
ubora sahihi.  Hupima kiwango ambacho mradi unatoa kile unachotegemewa kutoa, yaani hivi ni 
viashirio vya matokeo.  Watumiaji wakuu wa viashirio vya vilawa ni mameneja waandamizi (ngazi 
ya kimkakati).  Pia, ni vya maslahi kwa wanufaika wa mradi.  Viashirio vya vilawa vinapaswa 
kubainisha wingi wa lengo, kiwango cha ubora na tarehe ambayo lengo linatakiwa lifikiwe. 

 
Viashirio vya mchakato 
 
Hivi huonyesha iwapo shughuli zilizopangwa zinatekelezwa kwa namna inayofaa, kama 
ilivyopangwa.  Hutumika kuonyesha ukubwa, ufanisi na ubora wa kazi.  Huonyesha nini 
kinachofanyika na jinsi kinavyofanyika. 

 
Viashirio vya athari 
 
Viashirio vya athari hupima athari ya mradi kwa kundi lengwa la wanufaika.  Mradi unaweza 
kujenga ama badiliko la kijamii-kiuchumi lililo chanya au hasi, k.m. kwenye viwango vya kipato, 
uanzishaji wa ajira, utunzaji/uharibifu wa mazingira, afya na majanga mengine ya kijamii, n.k. 
Viashirio vya athari hutegemea kwenye data kipimo kwa ufaaji wao katika kupima ufaaji wa 
shughuli za mradi.  Hivyo, ni muhimu sana kwamba serikali za mitaa ziendeleze viashirio vya athari 
kwa ajili ya shughuli zake zote na kuanzisha data husianifu ya kipimo chini.  Kuendeleza viashirio 
vya athari huzisaidia serikali za mitaa kutathmini ufaaji wa shughuli zao bila ya upendeleo. 
 
3.2.7 Viashirio Vinavyothibitishika Bila Upendeleo (OVI) 
Viashirio lazima vithibitishike bila ya upendeleo – yaani watu wanaokitumia kiashirio waweze 
kupata matokeo au vpimo vinavyofanana.  Jukumu la OVI ni kueleza kwa jumla malengo, 
madhumuni, matokeo na shughuli katika masharti yanayopimika kiuendeshaji.  Maelezo ya OVI 
huwa kama ukaguzi wa uwezekano wa malengo na huunda msingi wa mfumo wa ufuatiliaji.  OVI 
lazima iwe Bayana, Ipimike, Ipatikane, Muhimu na kwa Muda (SMART). 
• Bayana kwa masharti ya wingi, ubora na muda; 
• Ipimike kwa gharama inayokubalika na katika muda unaoeleweka; 
• Ipatikane kwenye vyanzo vilivyopo au kwa juhudi za ziada zinazokubalika; 
• Muhimu kwa malengo; 
• Muda kuhakikisha ufaaji kwa wadau. 

 
Kiashirio kikishabainishwa, kielezwe katika shuruti za wingi, ubora na muda.  Kwa mfano, wauguzi, 
kiashirio kinachothibitika bila ya upendeleo kinaweza kuelezwa kama ifuatavyo: 
• Wingi – wauguzi 150 kupatiwa mafunzo kazini; 
• Ubora – wauguzi 150 kupatiwa mafunzo kazini juu ya utawala wa chanjo ya surua; 
• Muda – hadi kufikia mwisho wa Machi, 2006 wauguzi 150 kupatiwa mafunzo kazini juu ya 

utawala wa chanjo ya surua. 
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3.2.8  Namna ya Uthibitisho (MOV) 

MOV linamaanisha njia tofauti za kukusanya taarifa ili kuthibitisha viashirio.  Maelezo ya vyanzo 
vya misaada vya kujaribu iwapo kiashirio kinaweza kupimika kihalisi kwa gharama nafuu ya kipesa, 
muda na juhudi au la.  MOV inapaswa ibainishe: 
• Muundo ambao taarifa hiyo inapaswa ipatikane; 
• Uwajibikaji – nani anawajibika kutoa taarifa; 
• Idadi ya marudio – taarifa hiyo ipatikane mara ngapi. 

 
Masuala ya kuzingatia wakati wa kuanzisha MOV 
• Je, MOV zinapatikana kutoka kwenye vyanzo vya kawaida? (takwimu, kuangalia na 

kumbukumbu)? 
• Vyanzo vya data vinaaminika kiasi gani? 
• Je, zinahitajika mbinu maalumu za ukusanyaji wa data?  Kama ni hvyo, kwa gharama gani? 

 
Ni muhimu kukadiria vyanzo vya nje ya mradi kwa ajili ya upatikanaji, kuaminika na umuhimu.  
Pia, ni muhimu kukadira kiwango cha juhudi na gharama za kukusanya taarifa zilizozalishwa na 
mradi wenyewe.  Vashirio ambavyo kwavyo ni vigumu au ghali mno kuvitambua MOV inayofaa 
vibadilishwe na viashirio vingine. 

 
Mchoro: 

 
Jedwali la 3.2:  Mchoro wa OVI na MOV 
Kiashirio Kinachothibitishika Bila ya Ubaguzi 
(OVI) 

Namna ya Uthibitisho (MOV) 

Hadi kufikia mwisho wa Machi, 2006 wauguzi 
150 kupatiwa mafunzo kazini juu ya utawala wa 
chanjo ya surua. 

• Taarifa ya DMO ya robo mwaka 
unaoishia Machi, 2006 

• Taarifa ya robo mwaka juu ya ujenzi wa 
uwezo 

• Taarifa ya mafunzo juu ya utawala wa 
chanjo ya surua 

• Taarifa ya Mratibu wa Wilaya wa 
Chanjo. 

 
 
3.3     Kipindi cha Pili:    Nafasi ya Data katika Ufuatiliaji na Tathmini 
 

3.3.1  Utangulizi 
Kipindi hiki kinalenga kwenye ukusanyaji, kuiandaa na kuisimamia data kwa ajili ya ufuatiliaji na 
tathmini za mradi.  Pia, kinashughulikia umuhimu wa data bora katika ufuatiliaji na tathmin za 
mradi. 
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3.3.2 Ainisho la data 
Data ni istilahi inayotumika kumaanisha ukusanyaji wa ukweli na tarakimu za msingi.  Ukweli na 
tarakimu hizi za msingi zinahifadhiwa, zinachanganuliwa, zinalinganishwa, zinakokotolewa na 
kutoa taarifa.  Data kwa ajili ya Ufuatiliaji na Tathmini huchukua miundo miwili, nayo ni data ya 
wingi na data ya ubora. 
• Data ya wingi:  Data ya wingi (pia hujulikana kama data ya tarakimu) itakuwa ama ya hadhari 

au inayoendelea.  Data ya hadhari itachukua muundo wa tarakimu kamili, k.m. idadi ya madarasa 
yaliyojengwa, idadi ya Vitengo vya Afya vilivyojengwa.  Data inayoendelea itachukua mlolongo 
wowote ule wa thamani.  Kwa mfano, umbali katika kilometa unaweza kuwa katika muundo wa 
km 2.5, au km 3.6, n.k. 

 
• Data ya Ubora:  Data ambayo haielezeki katika tarakimu (data isiyothibitishika).  Hii hutumika 

kupima vigeugeu, kama vile kiwango cha umaskini, kiwango cha elimu; n.k. 
 
3.3.3 Data kipimo hini 
Data kipimo chini inahusu mkusanyiko wa data/ukweli kuhusu sifa za jamii kabla mradi au 
programu haijaanza.  Data kipimo chini ni muhimu mno katika ufuatiliaji wa mradi na tathmini kwa 
sababu ndio hutoa msingi wa upimaji, yaani ni mahali pa kuanzia kwa matokeo ya ufuatiliaji.  Bila 
ya data kipimo chini mtu hawezi kuamua utendaji wa kihali au mielekeo katika utendaji wa mradi.  
Ili kuwa na maana, kwa kawaida, ufuatiliaji wa mradi pamoja na tathmini hulinganisha data ya 
utendaji wa mradi na data asilia ya kihali ili kubaini kile kilichobadilika wakati wa utekelezaji wa 
mradi.  Data kipimo chini inaweza kuchukua muundo wa data ya wingi au ya ubora. 
 
3.3.4 Mbinu za Ukusanyaji wa Data na Tathmini 
Mbinu za ukusanyaji wa data zinazotumika popote ni pamoja na usaili, kuangalia, majadiliano ya 
makundi lengwa, mbinu ambayo kiasi ni ya kiusaili, na hojaji.  Hizi zinaitwa vyanzo vya msingi vya 
data, yaani data zilizokusanywa moja kwa moja na asasi yako kutoka vyanzo vya asili vya matini na 
zinakusanywa hususan kwa madhumuni yaliyokusudiwa. 

 
Data ya chanzo cha msingi 
Vyanzo vya msingi kabisa vya data ya ufuatiliaji ni pamoja na: 
• Kuangalia moja kwa moja:  Hili linamaanisha kuangalia vitu, matukio, michakato na mahusiano 

au utendaji wa mradi na kurekodi mambo haya uliyoyashuhudia. 
 
• Nusu usaili:  Aina hii ya usaili wa ufuatiliaji hautumii hojaji rasmi.  Badala yake hutumia orodha 

ya maswali ya ukaguzi yanayohusiana na utendaji wa mradi.  Hii ni mbinu inayoweza kubadilika 
kwa urahisi kupokea mazingira mapya ambayo, hata hivyo, ni lazima itumike kiutaratibu ili itoe 
matokeo halali. 

 
• Usaili wa mtoa habari mkuu:  Mbinu hii huhusisha usaili ambao unawahusisha watoa taarifa 

walioteuliwa.  Watoa taarifa wakuu wanapaswa kuweza kujibu maswali kuhusu utendaji wa 
mradi na kutoa mtazamo mzuri wa jumla wa athari ya mradi kwa jamii.  Usaili wa watoa habari 
wakuu hutoa ushauri wa haraka kwa masuala ambayo yanahitaji uchunguzi zaidi wa timu ya 
tathmini. 

 
• Majadiliano ya vikundi lengwa:  Kikundi kidogo cha watu (6-12) chenye maarifa ya kitaalamu 

au raghba katika mradi mahususi kinakaribishwa kujadiliana mada mahususi zinazohusiana na 
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utendaji wa mradi kwa undani.  Mwezeshaji anachaguliwa kuyafanya majadiliano yaendelee au 
kuzungukia mada iliyokusudiwa na kuzuia uwezekano wa mtu mmoja kutawala majadiliano 

 
• Hojaji:  Mbinu hii na maswali na maelekezo kwa wanaojibu kuhusu jinsi ya kuijaza.  Pia, 

huwapa wajibu hojaji nafasi ya kukamilisha majibu yao. 
 

Vyanzo vya upili 
Hivi ni pamoja na mapitio ya maandishi yaliyopo, ambayo yanajumuisha taarifa za mradi, hati za 
mradi, maelezo ya mapato na matumizi ya fedha na matini mengine husianifu. 
 
3.3.5 Umuhimu wa data katika Ufuatiliaji na Tathmini 
Katika mazoezi ya ufuatiliaji na tathmini ni muhimu kutumia data sahihi.  Hili ni kutokana na haja 
ya: 
• Kupima utendaji; 
• Kukadiria mielekeo; 
• Kuwa na usahihi katika mahitimisho; 
• Kuongeza kutoa taarifa na jibizo. 
 
3.3.6 Hifadhi za Data za Serikali za Mitaa kwa Ajili ya Ufuatiliaji na Tathmini 
LGRP imeunga mkono uendelezaji wa hifadhi ya data kwa ajili ya kutoa taarifa kwa ajili ya 
ufuatiliaji na tathmini ya serikali za mitaa: 
• Hifadhi ya data ya Mipango na Taarifa (PlanRep) imeandaliwa na kuanzishwa kwa majaribio na 

hivi sasa iko katika mchakato wa kutandazwa kwa LGA zote.  Hutoa data kwenye ngazi ya LGA 
na Kati juu ya idadi na aina za miundo-mbinu ya ndani inayojengwa na/au kukarabariwa kwa 
kutumia CDG.  Kutokana na taswira ya LGA hifadhi ya data hutoa vitendea kazi vya ndani kwa 
ajili ya kufuatilia mipango ili kutoa taarifa kwenye halmashauri.  Katika ngazi ya PMO-RALG, 
hutoa mtazamo wa jumla wa jinsi jumla ya ruzuku ya mwaka inavyotumiwa kwenye ngazi ya 
LGA na kutolewa muhutasari katika mifumo iliyokubaliwa. 

 
• Hifadhi ya Data ya Kufuatilia Serikali za Mitaa (LGMD) – ikitumia msingi wa hifadhi ya data ya 

kijamii-kiuchumi ina mchakato, viingia/vilawa, uwasilishaji wa huduma na viashirio vya athari 
kwa sekta mbalimbali. 

 
Data katika LGMD and PlanRep zina maana kwa ufuatiliaji na tathmini za utendaji wa mfumo wa 
LGCDG ambao data zake mahususi za ufuatiliaji na tathmini hujumlisha: 
• Bajeti kwa ajili ya LGCDG kwa sekta/aina za shughuli kwa kila LGA; 
• Matumzi kwa ajili ya LGCDG kwa sekta/aina za shughuli kwa kila LGA; 
• Idadi ya miradi iliyokamilika kwa sekta/aina za shughuli kwa kila LGA; 
• Data kwa ajili ya ufuatiliaji wa viashirio vikuu vya utendaji (KPI) kama ilvyoonyeshwa katika 

hati ya mradi. 
 
3.4    Kipindi cha Tatu:  Ukusanyaji na Usimamizi wa Data  
 

3.4.1 Utangulizi 
Kipindi hiki kinalenga kwenye mbinu/vyombo mbalimbali vya ukusanyaji wa data kwa ajili 
ya ufuatiliaji na tathmini ya miradi.  Hata kufikia mwisho wa kipindi hiki, washiriki 
wanapaswa kuweza kueleza mbinu mbalimbali za ukusanyaji wa data, ikiwa ni pamoja na 
faida na hasara za kila mbinu. 
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3.4.2 Mbinu za ukusanyaji wa data za ufuatiliaji 
Mbinu za kawaida za ukusanyaji wa data zinazotumika katika ufuatilaji na tathmini ni pamoja na 
hizi zifuatazo: 
• Kuangalia; 
• Usaili; 
• Mapitio ya hati; 
• Hojaji; 
• Tathmini Shirikishi za Vijijini (PRA); n.k. 

 
Kuangalia:  Mchunguzi/ufuatiliaji anakwenda kufuatilia taarifa yeye mwenyewe kutoka ugani.  
Mbinu ingeweza, kwa mfano, kukadiria ubora wa ujenzi, matumizi ya vifaa vya ujenzi, matumizi ya 
rasilimali ya maji; n.k. 
 
Usaili:  Hii ni njia inayotumika sana ya kukusanya taarifa za ufuatiliaji.  Mambo ya kuzingatia 
wakati wa kutumia mbinu ya usaili yanajumuisha: 
• Uliza maswali yasiyoegemea upande wowote na yasiyoelekeza; 
• Uliza katika njia nyepesi; 
• Waulize watu wanaofahamu vya kutosha; 
• Waulize watu walio tayari kujibu kwa usahihi; 
• Kuwa na uhakika maneno yako ni bayana na yanaeleweka; 
• Usiulize maswali mengi mno na uliza swali moja kwa wakati. 
 
Mapitio ya hati:  Hati za mradi husika zinaweza kuwa ni pamoja na, kwa mfano, taarifa za robo 
mwaka, kumbukumbu za kamati, maelezo ya mapato na matumizi ya fedha; n.k. 
 
Hojaji:  Idadi ya maswali inayoshughulikia aina mbalimbali za vipengele vya mradi yaliyopangwa 
kukusanya taarifa zitakazosaidia menejimenti na wadau wengine kutekeleza wajibu wa ufuatiliaji na 
tathmini.  Kwa kawaida, hojaji huwa na maelekezo kwa wajibu hojaji juu ya kujaza majibu yao.  
Maswali ya kwenye hojaji yanaweza kuwa na miundo mbalimbali, kama vile maswali yenye majibu 
mengi, maswali yanayohitaji majibu ya NDIYO au HAPANA, maswali yanayowahitaji wajibu 
hojaji kuyapanga majibu kadhaa kwa mujibu wa vipaumbele, maswali yaliyo wazi; n.k. 
 
3.4.3 Masuala ya kuyafikiria wakati wa ukusanyaji wa data kwa ajili ya ufuatiliaji na tathmini 
• Mkusanyaji wa data ni nani?  Watu binafsi wakusanye taarifa ambazo wana maslahi nazo, 

vinginevyo wanaweza wasikusanye data inayohitajika katika kiwango ambacho kingewezesha 
ufuatiliaji na tathmini inayoleta matokeo. 

 
• Maelekezo sahihi ya mazingira juu ya vitendea kazi vya ukusanyaji: hutoa mafunzo au 

maelekezo sahihi ya mazingira kwa vikundi vya watu watakaohusishwa katika ukusanyaji wa 
data.  Maelekezo sahihi ya mazingira kwa vikundi vya watu watakaohusishwa katika ukusanyaji 
wa data.  Huhakikisha kwamba wajumbe wote wa timu ni welewa wa malengo ya zoezi hili, aina 
za data za kukusanywa na kwamba katika mbinu yao kuna uthabiti. 
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3.4.4 Usimamizi wa Data za M&E 
Usimamizi wa data kwa ajili ya ufuatiliaji na tathmini husisitiza uchanganuzi, utengenezaji na 
usambazaji wa taarifa kwa wadau mbalimbali wanaohusika katika mfumo wa ufuatiliaji.  
Uchanganuzi wa ufuatilaji unahitaji muda wa kutosha, watu na stadi.  Hivyo, ni muhimu kufanya 
uchanganuzi uwe rahisi kiasi kinachowezekana na siku zote epuka uchanganuzi wa takwimu ulio 
tata. 

 
Usimamizi wa data unahitaji maandalizi ya mapema.  Taratibu zifuatazo za mwongozo zinastahili 
kuzngatiwa: 
• Amua mkakati wa ukusanyaji, uchanganuzi wa data na kutoa taarifa kabla. 
• Jaribu kurahisisha yafuatayo: 
     √   Kiasi cha data; 
     √   Kiashirio; 
     √   Muda mrefu wa ukusanyaji wa data; 
     √   Mchakato wa uchanganuzi. 

 
Maendeleo ya hifadhi ya data hurahisisha usimamizi wa data, yaani uhifadhi, uchanguzi, 
uwasilishaji katika mifumo na upakuaji wa data. 
 
3.4.5 Mtiririko wa Data 
Ukusanyaji, uchanganuzi/ushughulikiaji na uhifadhi wa data hufanyika kwa lengo la kuwasaidia 
watumiaji kufanya maamuzi makini.  Hivyo, taarifa hazina budi zihifadhiwe katika namna ambayo 
ni rahisi kuzipata tena zinapohitajika.  Taarifa kwa ajili ya ufanyaji maamuzi hazina budi 
ziwasilishwe katika muundo unaoeleweka kwa urahisi na ziwe na utondoti ulio na maana kwa 
uamuzi unaoshughulikiwa.  Zaidi ya hayo, taarifa haina budi iwasilishwe katika wakati muafaka 
kukhakikisha maamuzi yanayfanyika bila ya ucheleweshaji. 
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4.0 SURA YA NNE:  MODULA YA TATU - UFAAJI NA UFANISI 

WA MIFUMO YA UFUATILIAJI NA TATHMINI 
 
4.1   Utangulizi 
Modula hii inatambulisha dhana za ufaaji na ufanisi na matumizi yake katika utengenezaji wa 
mifumo ya ufuatiliaji.  Inashughulikia  ufuatiliaji na tathmini shirikishi na masuala yanayohusiana na 
utoaji wa taarifa, majibu na matendo. 
 
4.1.1. Malengo 
Malengo ya modula hii ni kuwawezesha washiriki wazielewe dhana za ufaaji na ufanisi na kuzitumia 
katika kutengeneza na kutekeleza mifumo ya ufuatiliaji na tathmini. 
 
Maelezo ya modula 
Jedwali hili hapa chini linatoa maelezo ya modula katika muhutasari. 
 
Jedwali la 4.1  Maelezo ya Modula na kipindi 
Jina Modula Ufaaji na ufanisi wa mifumo ya ufuatiliaji na tathmini 
Lengo la Modula Kuwawezesha washiriki wazielewe dhana za ufaaji na ufanisi na 

kuzitumia katika kutengeneza na kutekeleza mifumo ya ufuatiliaji na 
tathmini. 

Jumla ya Muda Saa 7 
Kipindi cha 1:  Jina Ufaaji na ufanisi wa michakato ya ufuatiliaji na tathmini – mtazamo wa 

jumla wa dhana. 
Malengo Kuwawezesha  washiriki kuelewa dhana za ufaaji na ufanisi na kuelewa 

umuhimu wa nafasi na majukumu dhahiri ya wadau mbalimbali katika 
ufuatiliaji na tathmini ya mradi.  

Vijenzi • Utangulizi – ainisho la dhana 
• Ugawaji wa nafasi na majukumu kwa ajili ya ufuatiliaji na tathmini. 

Muda Saa 1 dakika 30 
Kipindi cha 2:  Jina Utengenezaji na mfumo unaofaa wa ufuatiliaji miradi na tathmini 
Malengo Kuwapatia washiriki stadi zinazohitajika kutengeneza mfumo unaofaa wa 

ufuatiliaji na tathmini na kutayarisha mpango wa ufuatiliaji wa mradi. 
Vijenzi • Urazini wa mbinu ya kuitaratibu ya kutengeneza mfumo wa ufuatiliaji 

na tathmini kwenye LGA 
• Kutengeneza mfumo wa ufuatiliaji na tathmini 
• Hatua katika utengenezaji wa mfumo wa M&E 
• Matriki ya upangaji wa mradi: kifaa kwa ajili ya mbinu ya kiutaratibu 

kwa ufuatiliaji na tathmini ya mradi. 
• Hatua katika utengenezaji wa mpango wa ufuatiliaji wa mradi. 

Muda  Saa 2 
Kipindi cha 3:  Jina Ufuatiliaji na tathmini shirikishi 
Malengo Kuwapatia washiriki welewa wa kanuni kuu, sifa na mchakato wa M&E 

shirikishi na kuweza kuutofautisha na mbinu za kawaida za M&E. 
Vijenzi • Utangulizi 
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Jina Modula Ufaaji na ufanisi wa mifumo ya ufuatiliaji na tathmini 
• Kanuni kuu katika ufuatiliaji na tathmini shirikishi 
• Sifa kuu za ufuatiliaji na tathmini shirikishi 
• Mbinu za ufuatiliaji na tathmini shirikishi 
• Faida za ufuatiliaji na tathmini shirikishi. 

Muda Saa 2 
Kipindi cha 4:  Jina Kutoa taarifa, jibu na matendo 
Malengo  Kuwawezesha  washiriki kutambua umuhimu wa kutoa taarifa, kujibu na 

matendo kama sehemu yamfumo wa ufuatiliaji na tathmini. 
Vijenzi • Utangulizi 

• Taarifa za ufuatiliaji 
• Jibu 
• Kupanga muda wa jibu. 

Muda  Saa 1 dakika 30 
 
 
4.2   Kipindi cha Kwanza:  Ufaaji na Ufanisi wa Michakato ya Ufuatiliaji na Tathmini – 

Mtazamo wa Jumla na Dhana 
 
4.2.1 Utangulizi 
Ufaaji ni kuhusu “kufanya jambo sahihi” kushughulikia mazingira.  Hivyo, mfumo wa ufuatiliaji na 
tathmini unaofaa ni ule unaoonyesha sifa zifuatazo: 
• Kufanyika wakati ulio sahihi; 
• Hulenga viashirio sahihi; 
• Huhusisha wadau wengi (shirikishi); 
• Hutoa matokeo sahihi (msingi wa matokeo); 
• Hutokana na uzoefu uliopatikana ugani; 
• Hutaarifu ufanyaji maamuzi; 
• Husababisha kitendo cha ufuatiliaji. 

 
Mifumo ya Ufuatiliaji na Tathmini lazima isimamiwe kwa ufanisi.  Ufanisi ni kuhusu “kufanya 
mambo mengi zaidi kwa usahihi wakati huohuo au kwa kiwango cha chini cha juhudi/gharama.”  
Mfumo fanisi wa M&E unapaswa: 
• Kutumia mbinu na vitendea kazi sahhi; 
• Kutumia kwango sahihi cha rasilimali; 
• Kutumia muda unaofaa; 
• Kuweka tofauti bayana ya wajibu wa watendaji mbalimbali. 

 
Ufanisi ni kuhusu rasilimali, yaani za kifedha, za kibinadamu na muda. 

 
Gharama fanisi ni neno linalotumika kumaanisha sifa za ufanisi na ufaaji.  Hivyo, gharama fanisi wa 
mchakato wa ufuatiliaji na tathmini vinahitaji “kupata matokeo bora kabisa katika gharama nafuu 
kabisa.” 

 
Hivyo, gharama fanisi huuliza maswali matatu, nayo ni: 
• Gharama ya mchakato wa Ufuatiliaji na Tathmini ni nini? 
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• Tathmini ni nini? 
• Vilawa vya mchakato huu ni nini? 
• Matokeo ya mchakato huu ni nini 
Gharama za Ufuatiliaji na Tathmini:  Hizi zinahusiana na viingia mbalimbali vinavyochangia katika 
upangaji na uendeshaji wa mchakato wa M&E.  Viingia hivyo ni pamoja na viingia vya kifedha, 
kibinadamu, matini na viingia vingine. 

 
Vilawa vya mchakato wa Ufuatiliaji na Tathmini:  Hivi vinahusu mazao ambayo lazima yatoke 
kwenye mchakato wa M&E.  kwa kawaida, mchakato huelezwa katika umbo la taarifa, muhutasari, 
n.k. 

 
Matokeo ya mchakato wa Ufuatiliaji na Tathmini:  Haya yanahusu mabadiliko ya usimamizi 
ambayo yanatekelezwa kutokana na matokeo ya mazao ya M&E.   Matokeo yanatokana na vitendo 
vya ufuatiliaji, ambavyo siku zote lazima vifuatie vilawa. 
 
4.2.2. Usambazaji wa nafasi na majukumu kwa ajili ya ufuatiliaji na tathmini 
M&E inayofaa inahitaji utofautishaji bayana wa nafasi na majukumu ya wadau tofauti katika 
muundo wa usimamizi wa mradi. 

 
Ngazi ya menejimenti ya mradi ina ngazi tatu: 
• Ngazi ya uongozi (utawala) 
• Ngazi ya usimamizi wa kimkakati 
• Ngazi ya uendeshaji. 

 
 

Ngazi ya uongozi (Mwenyekiti, DED/MD/TD na Halmashauri Kamili) 
                           
              Usimamizi wa kimkakati (DED, DT, DPLO, DMMO, DIA) 
 

        Ngazi ya uendeshaji (Idara, sehemu, wafanyakazi wa ugani) 
 
 
 

Kila ngazi kati ya hizi inahusika katika miradi ya M&E.  Hata hivyo, gharama fanisi inahitaji mpaka 
bayana katika nafasi zinazotekelezwa na kila ngazi ili kuepuka kujirudia kusikoleta tija.   
 
Utendaji wa usimamizi wa kisasa wa mradi unabainisha kwamba kila moja ya hizi ngazi tofauti ina 
maslahi mahususi katika mradi.  Tofauti katika maslahi zimetolewa muhutasari katika Jedwali 4.2 
hapa chini: 
 
Jedwali la 4.2:  Ngazi za manejimenti na maeneo maslahi yao katika mradi wa M&E 
Ngazi ya usimamizi Maslahi ya msingi 
Ngazi ya uendeshaji Viingia, matendo, mifumo ya muda, maelezo 

yenye ubora, n.k. 
Ngazi ya usimamizi wa kimkakati Viashirio vya vilawa – wingi, ubora, n.k. 
Ngazi ya uongozi Matokeo/athari, sera, maana za dira. 
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Ufuatiliaji unaofaa na tathmini inayofaa vinahitaji kwamba kila ngazi ya usimamizi iwekeze 
msisitizo wa kiwango cha juu kabisa kwenye maeneo yake makuu ya maslahi.  Hivyo, hili 
linamaanisha kwamba, kwa mfano, ngazi ya uongozi itafute taarifa/viashirio vinavyohusiana na 
matokeo ya jumla ya mradi.  Hata hivyo, hili halimaanishi kwamba ngazi hii katu isihusiane na 
masuala ya uendeshaji wa mradi.  Hata hivyo, kujihusisha kwake kuwe kwa madhumuni ya kupata 
ushauri kuhusu maslahi yake yanayohusiana na kazi maalumu/dira (na si kwa madhumuni ya 
kiuendeshaji/kiutekelezaji). 
 
4.3     Kipindi cha Pili:  Kupanga Mfumo Unaofaa wa Ufuatiliaji na Tathmini 
 
4.3.1 Utangulizi 
Mfumo unaofaa wa ufuatiliaji na tathmini unapaswa uzalishe taarifa za kutosha ambazo zinafaa kwa 
madhumuni ya usimamizi wa mradi, yaani: 
• Kusaidia utekelezaji wa mradi/programu; 
• Kutoa  maji ya utekelezaji katika mpango wa ufuatiliaji; na 
• Kutoa msingi wa uwajibikaji katika matumizi ya rasilimali za maendeleo. 

 
Kipindi hiki kinashughulikia vipengele vya usanifu wa mfumo unaofaa wa ufuatiliaji na tathmini ya 
mradi.  Unajumuisha busara ya njia ya kiutaratibu katika kusanifu na kutekeleza mfumo wa 
ufuatiliaji na tathmini; hatua zinazofuatwa katika upangaji wa mfumo wa M&E; na kujadili chanzo 
cha upangaji wa mradi (Muundo wa Kimantiki) kama chombo cha mbinu ya kiutaratibu kupanga 
muundo unaofaa wa Ufuatiliaji na Tathmini. 
 
4.3.2 Busara kwa mbinu ya kiutaratibu ya kupanga mfumo wa ufuatiliaji na tathmini katika 

Ngazi ya Serikali za Mitaa 
Haja ya mbinu ya kiutaratibu ya kukpanga mfumo wa ufuatiliaji na tathmini wa mradi inaongwa 
mkono na malengo yafuatayo: 
• Ugawaji wa kutosha wa nafasi na majukumu miongoni mwa ngazi na aina mbalimbali za wadau; 

 
• Matumizi yanayofaa ya rasilimali za ufuatiliaji na tathmini; 

• Kuchagua viashirio vilivyo muhimu kabisa kwa kila ngazi ya watendaji; 

• Kutumia kwa hali ya juu nafasi kwa majibu ya utekelezaji wa maazimio katika mzunguko 
uliosalia wa mradi. 

 
4.3.3 Kupanga Mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmini 
Mfumo mzuri wa M&E unapaswa uwe na sifa zifuatazo: 
• Tamko dhahiri la malengo yanayopimika kwa ajili ya mradi; 
• Muundo wa viashirio vinavyoonyesha vilawa vya mradi na athari zao kwa wanufaika; 
• Vifaa kwa ajili ya ukusanyaji wa data muhimu kwa gharama nafuu; 
• Mpangilio wa kiasasi kwa kuchanganua na kutoa taarifa ya matokeo; 
• Taratibu kwa majibu ya utekelezaji wa maazimio katika mchakato wa ufanyaji maamuzi. 
 
4.3.4 Hatua katika upangaji wa Mfumo wa M&E 
Hatua zifuatazo zinaeleza njia ya kutayarisha mpango wa ufuatiliaji unaofaa: 
• Kagua malengo, madhumuni na shughuli za mradi; 
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• Tambua vijenzi/masuala yapi yafanyiwe ufuatiliaji; 
• Tambua taarifa za kukusanywa kwenye kila kijenzi/suala; 
• Amua jinsi ambavyo taarifa zikusanywe, kuchambuliwa na kuhifadhiwa; 
• Amua jinsi ambavyo taarifa zilizoshughulikiwa zinavyoweza kutoa majibu ya utekelezaji wa 

maazimio katika mchakato wa ufanyaji maamuzi. 
 
4.3.5 Matriki ya Upangaji wa Mradi:  Chombo cha Mbinu ya Kiutaratibu kwa Ufuatiliaji na  

Tathmini ya Mradi 
Matriki ya Upangaji wa Mradi (PPM) ambayo pia hujulikana kama Mbinu ya Mfumo wa Kimantiki   
ni chombo cha msingi kwa uwasilishaji na uchanganuzi, ufuatiliaji na tathmini ya taarifa.  
Hujumlisha miundo kwa ajili ya uwasilishaji wa taarifa mahususi kwa ufuatiliaji na uthamini wa 
vipengele vikuu vya mradi, ikiwa ni pamoja na malengo ya mradi, madhumuni, shughuli na viingia.  
Kwa vipengele vyote hivi, viashirio mahususi kwa upimaji vinachanganuliwa pamoja na njia za 
kuhakikisha juu ya utendaji. 
 
PPM ina awamu kuu mbili: awamu ya uchanganuzi na awamu ya upangaji.  Awamu ya uchanganuzi 
ina hatua tatu, kama zifuatavyo: 
• Uchanganuzi wa tatizo, yaani utambuzi wa matatizo makuu yanayowakabili wanufaika wa 

mradi, vikwazo na nafasi na kiamuzi cha uhusiano wa sababu na matokeo. 
• Uchanganuzi wa madhumuni – huu ni pamoja na maendeleo ya madhumuni kutoka kwenye 

matatizo yaliyobainishwa katika uchanganuzi wa tatizo, yaani urekebishaji upya wa matatizo 
katika malengo, kuwasilisha vipengele chanya vya hali inayotakikana baadaye. 

• Uchanganuzi wa mkakati – utambuzi wa mikakati mbalimbali ya kufikia malengo, uchaguzi 
wa mkakati unaofaa kufanikisha malengo yanayotakikana, na ukamilishaji wa malengo ya 
jumla na madhumuni ya mradi. 

 
Awamu ya upangaji ina hatua zifuatazo: 
• Mfumo wa Kumbukumbu, yaani kuainisha muundo wa mradi, kupima mantiki yake ya ndani 

na kutengeneza malengo katika masharti yanayopimika; 
 
• Uratibu wa shughuli, yaani kuamua mfululizo ukikadiria muda, ukipanga matukio muhimu na 

kupanga majukumu kwa utekelezaji; 
 
• Uratibu wa viingia na gharama, yaani kuendeleza uratibu wa viingia na bajeti kwa msingi wa 

uratibu wa shughuli. 
 
Mfumo wa kumbukumbu ni mbinu kuu ya chombo cha usimamizi wakati wa utekelezaji na tathmini 
ya mradi.  Hutoa msingi wa mipango ya utekelezaji na maendeleo ya mfumo wa ufuatiliaji wakati 
wa utekelezaji, pamoja na mfumo kwa ajili ya tathmini ya mradi. 
 
4.3.6 Hatua katika kutengeneza Mpango wa Ufuatiliaji wa Mradi 
Katika upangaji wa mradi na mchakato wa utekelezaji, siku zote ni vizuri kutengeneza mpango wa 
ufuatiliaji ambao utakuwa kama mwongozo kwa asasi kuhusu menejimenti itaarifiwe mambo gani 
na vipi.  Ili kutengeneza mpango wa ufuatiliaji wa mradi, inafikiriwa kwamba mpango wa mradi 
unaelezwa kwa undani wa kutosha kuweza kutekelezeka, na muundo wa asasi umeainishwa, ikiwa 
ni majukumu ya kazi za uendeshaji. 
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Hatua ya 1:  Uchaguzi wa Viashairio 
Swali la kwanza ambalo lazima lijibiwe ni:  Je, unataka kujua kitu gain?  Hakika, utataka kujua 
karibu kila kitu kinachohusiana na mradi, lakini anza na mambo ambayo ni muhimu kabisa, vitu 
vingine unaweza kuviongeza wakati wowote baadaye.  Zingatia ya kwamba ukusanyaji na 
utengenezaji wa data ni mchakato unaochosha sana, ambao unaweza kumkatisha tamaa mtu ambaye 
matumizi yake hayako wazi.  Uteuzi mkali lazima ufanyike, na hapa ni muhimu kutambua kwamba 
taarifa zinahitajika kwa ajili ya kitu gani.  Wakati wote lenga kwenye mahitaji ya usimamizi wa 
mradi.  Usikusanye taarifa kwa ajili ya taarifa tu. 

 
Madhumuni ya ufuatiliaji ni nini? 
• Je, ni ufuatiliaji wa matendo? 
• Je, ni ufuatiliaji wa matokeo? 
• Je, ni ufuatiliaji wa mwitiko? 
• Je, ni ufuatiliaji wa muktadha? 

 
 

Hatua ya 2:  Chagua data ya kukusanywa 
Ainisho la data za kukusanywa ni matokeo ya haraka ya uchaguzi wa kiashirio.  Data hubainisha 
katika hali iliyo dhahiri ni kitu gani kinachohitaji kukusanywa ili kupima kiashirio.  Ainisho la data 
pia linaturuhusu kufanya makadirio ya rasilimali zinazohitajika kufanyia hiyo kazi ambayo, nayo 
huathiri sana uchaguzi wa kiashirio kinachofaa. 
 
Hatua ya 3:  Bainisha Vyanzo vya Uthibitisho. Data tunayoihitaji tunaweza kuipata wapi? 
Mara nyingi, ugumu wa kupata data husika ni kikwazo kikubwa kwa ufuatiliaji wa kuleta matokeo.  
Hata hivyo, mameneja wa mradi kwenye ngazi ya serikali za mitaa wanapaswa kutunga njia bunifu 
za kulishughulikia tatizo hili.  Kwa ufuatiliaji wa matendo na matokeo, data zote husika 
zinazalishwa na asasi yenyewe ya mradi, na, hivyo, kimsingi ukusanyaji wa data hauwezi kuwa 
tatizo la kiufundi. Ni shughuli ya ndani ya ofisi, ambayo haihitaji stadi au maarifa maalumu, ila 
inayohitaji uwezo wa kimipango na kiwango fulani cha nidhamu. 
 
Kwa ufuatiliaji wa mwitiko na muktadha, wakati wote tunahitaji kukusanya data nje ya eneo la asasi 
ya mradi, ambayo inamaanisha chanzo kitakuwa ama takwimu zilizokusanywa na vyombo vingine, 
au data iliyokusanywa moja kwa moja kutoka kwenye chanzo, yaani kundi lengwa au mazingira ya 
mradi.  Kama zikitumika takwimu, ukusanyaji na uchanganuzi wa data hizi unahitaji stadi maalumu, 
kwa sababu zinapaswa kuchekechwa makosa na, kama inawezekana, kuthibitishwa tena kwa njia 
nyingine. 
 
Hatua ya 4:  Chagua mbinu ya ukusanyaji wa data 
Mbnu za ukusanyaji wa data zinahusika sana kwa shughuli za ukusanyaji kutoka kwenye vyanzo vya 
nje ya mradi.  Mbinu mbalimbali za ukusanyaji wa data, ambazo zimekwishajadiliwa katika 
mwongozo huu, hazina budi zitumike hapa. 
 
Hatua ya 5:  Gawa Majukumu. Nani anafanya nini katika mchakato wa ufuatiliaji? 
Ngazi mbalimbali za mfumo wa mradi zitahusishwa katika mchakato huu.  Hivyo, lazima ielezwe 
bayana nani anafanya nini, yaani majukumu katika mchakato wa ufuatiliaji uainishwe bayana na 
watu lazima wajue wanatazamiwa kufanya nini.  Ufuatiliaji wa matendo na matokeo ndani ya ofisi 
utafanywa zaidi na watu wanaohusika katika utekelezaji wa shughuli, yaani kini cha uendeshaji 
katika asasi. 
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Hatua ya 6:  Kupanga muundo wa kutoa taarifa na majibu ya utekelezaji wa maamuzi 
Taarifa, ambazo zinazalishwa katika asasi, ni muhimu sana kwamba menejimenti inaonyesha hili 
lifanyike vipi na wakati gani.  Baadhi ya taarifa zitapelekwa katika mifumo iliyokubaliwa; taarifa 
nyingine zitachanganuliwa katika mikutano au mikutano ambayo haikupangwa katika utaratibu au 
matukio yasiyo rasmi. 
 
Hatua ya 7:  Panga hifadhi ya data.  Taarifa zitahifadhiwa wapi na vipi? 
Vilawa vya mfumo wowote ule wa ufuatiliaji ni taarifa zinazokwenda kwenye menejimenti 
kuongoza mchakato wa utekelezaji wa mradi.  Lakini data husika baadaye pia hutumika kwa 
tathmini.  Hivyo, hifadhi ya data ipangwe ikijenga ufikiaji kwa matokeo na athari za mradi.  
Uandishi wa taarifa na mapendekezo ya mradi huwezeshwa sana iwapo taarifa husika zinapatikana 
kwa urahisi.  Zaidi ya tathmini na uandishi wa taarifa, hifadhi ya data inaweza kutumika kwa ajili ya 
utafiti. 
 
Hatua ya 8:  Kuamua Njia na Gharama 
Ukishakuwa na wazo la utengenezaji wa taarifa, inawezekana kukadiria njia muhimu:  wafanyakazi 
wataalamu, ushauri, magari, kompyuta, mafunzo, ofisi na vifaa na gharama zake. 
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4.4    Kipindi cha Tatu:  Ufuatiliaji na Tathmini Shirikishi 
4.4.1 Utangulizi 

Ufuatiliaji na tathmini shirikishi ni mchakato wa kushirikiana ambao unahusisha wadau kwenye 
ngazi mbalimbali, wakifanya kazi pamoja kuukadiria mradi na kuchukua hatua yoyote ya 
urekebishaji inayohitajika.  Wadau vikundi wengine ambao hushiriki katika shughuli shirikishi za 
M&E ni pamoja na:  wanufaika wa mradi, ikiwa ni pamoja na wanaume na wanawake kwenye ngazi 
ya jamii; asasi za kati, zikiwemo NGO, biashara za sekta binafsi zinazohusika katika mradi, na 
wafanyakazi wa serikali kwenye ngazi zote. 
 
Ufuatiliaji na tathmini shirikishi huhusika na kazi za msingi za ufuatiliaji na tathmini ya mradi.  Hata 
hivyo, msisitizo huwekwa kwa nani anahusika katika mchakato.  Ni mbinu inayohusisha ubia kati 
ya wakala mtekelezaji, wakala mgharamiaji, usimamizi wa mradi na wafanyakazi wengine, na jamii 
ya eneo la mradi au wanufaika. 
 
Ufuatiliaji na tathmini shirikishi fanisi huhitaji kujitolea bayana kutoka kwa sehemu zote 
zinazohusika, hali ya uwazi na uhiari wa kushirikiana na kuthaminiana maoni na uwezo wa kila mtu.  
Chombo chochote au mbinu yoyote inaweza kuwa shirikishi kutegemeana na jinsi inavyotumika.  
Kilicho muhimu ni nani hufanya maamuzi na nani aliye katika udhibiti. 
 
Mbinu shirikishi kwa ufuatiliaji na tathmini hutofautiana na mbinu za kawaida katika namna nyingi, 
kama jedwali la 4.3 linavyoonyesha hapa chini: 
 

Jedwali la 4.3:  Tofauti kati ya M&E ya kawaida na shirikishi 

 Kawaida  Shirikishi  
Nani  Wataalamu wa nje Wadau, pamoja na jamii na wafanyakazi wa 

mradi; wawezeshaji wa nje. 
Nini Viashirio vilivyoamuliwa awali, 

kupima viingia na vilawa. 
Viashirio vimebainishwa na wadau, kupima 
mchakato pamoja na vilawa au matokeo. 

Vipi Uchunguzi kwa hojaji; wathamini 
wa nje wasiofungamana na upande 
wowote, wasiohusika na mradi. 

Mbinu rahisi za wingi au ubora, kufanywa na 
wadau wenyewe. 

Kwa 
nini 

Kufanya mradi na wafanyakazi 
kuwajibika kwa wakala 
mgharamiaji. 

Kuwawezesha wadau kuchukua hatua za 
kurekebisha. 

 

4.4.2 Kanuni Kuu katika Ufuatiliaji na Tathmini Shirikishi 

Mbinu shirikishi kwa ufuatiliaji na tathmini yaweza kuchukua miundo mbalimbali inayohusisha 
ngazi tofauti za ushiriki, lakini kanuni kuu zinabakia kuwa zilezile.  Muhimu kabisa ni msisitizo 
unaowekwa kwenye majukumu ya utendaji yanayotekelezwa na wadau wa ndani.  Kufanya 
uchunguzi wa watumiaji au kuwaomba wanajamii kutoa mwitiko kwa hojaji hakuhalalishi kuwa 
tathmini shirikishi.  Badala yake, wadau kwenye ngazi zote ni watendaji wakuu katika mchakato wa 
ufuatiliaji na tathmini.  Wao ndio wanaowajibika kwa ajili ya kukusanya na kuchanganua taarifa, na 
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kwa kuzalisha mapendekezo ya mabadiliko.  Nafasi ya mshauri wa nje ni kuwezesha na kusaidia 
kujifunza. 
 

Ufuatiliaji na tathmini shirikishi imeelemea sana kwenye utendaji na msisitizo mkubwa umewekwa 
kwenye kujenga uwezo na kujitolea kwa wadau wote kufikiri, kuchanganua na kuwajibika kwa 
kutekeleza badiliko lolote lililopendekezwa.  Kanuni kuu kwa ufuatiliaji na tathmini shirikishi ni 
pamoja na zifuatazo: 
• Wenyeji ni washiriki kamilifu – sio vyanzo vya habari tu; 
• Wadau wanatathmini, watu wa nje wanawezesha; 

• Lenga kwenye ujenzi wa uwezo wa wadau wa uchanganuzi na utatuzi wa tatizo; 
• Mchakato hujenga kujiaminisha kwenye kutekeleza matendo yoyote ya urekebishaji 

yaliyoamuliwa. 
 
4.4.3 Sifa muhimu za Ufuatiliaji na Tathmini Shirikishi 
• Wanufaika wanahusika katika kuamua lini na vipi kufuatilia na kutathmini.  Pia, wanahusika 

katika utekelezaji wa ufuatiliaji na tathmini, kuwasilisha taarifa, kuamua jinsi ya kuyatumia 
matokeo na kuyaweka mapendekezo katika utekelezaji; 

 
• aarifa zinazopatikana kupitia mbinu shirikishi zinaweza kuwa na maana zaidi kuliko zile 

zilizopatikana kutokana na mbinu za kawaida za ufuatiliaji na tathmini, ambapo upangaji na 
utekelezaji hufanywa na watu wa nje.  Pia, kuaminiana kunakojengwa na mchakato shirikishi 
kuna uwezekano wa kusaidia uaminifu wa taarifa; 

 
• Ufuatiliaji na tathmini shirikishi ni njia ya kujenga uwezo na uwezeshaji.  Ni mchakato wa 

kujifunza kwa watu wote wanaohusika; huongeza viwango vya stadi na welewa wa vipengele 
mbalimbali vinavyoathiri maendeleo ya mtu mmojammoja na jamii.  Hili linaweza kuongeza 
uwezo wa washiriki juu ya matokeo ya mchakato wa M&E, na juu ya mradi/programu yote; 

 
• Matumizi ya mbinu za wingi na ubora, hufanya iwezekane kuweka kumbukumbu na kutumia 

vipengele vinavyotatanisha zaidi na huhakikisha kwamba ushiriki kamilifu katika ufuatiliaji na 
tathmini hauzuiwi kwa sabubu baadhi ya wanajamii wanakosa stadi za kusoma na kuandika na 
stadi za kuhesabu. 

 
4.4.4 Mchakato wa Ufuatiliaji na Tathmini Shirikishi 
Shughuli shirikishi ya ufuatiliaji au tathmini ina hatua kadhaa, ambazo zote zinahusu juhudi za 
pamoja za wadau mbalimbali.  Hatua kuu zimeelezwa hapa chini: 
 
Maandalizi: 
• Kuamua haja ya ukadiriaji; 
• Kuamua gharama na muda uliopo; 
• Kumbainisha mwezeshaji kiongozi wa ufuatiliaji/tathmini; 
• Kuainisha hadidu za rejea kwa ajili ya ufuatiliaji/tathmini; 
• Kuifundisha timu ya wawezeshaji wa ufuatiliaji/tathmini. 
 
Ukadiriaji shirikishi, kujitathmini, na uchanganuzi: 
• Kufanya mazoezi ya ukadiriaji wa pamoja; 
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• Kufanya tathmini-nafsi; 
• Uchanganuzi wa pamoja wa matokeo. 
 
Usambazaji wa matokeo: 
• Uchapishaji wa taarifa, ikiwa ni pamoja na nakala ya wote; 
• Uwajibikaji wa pamoja wa washiriki wote kuhusu taarifa. 
 
Mchakato huo hapo juu unapaswa kuzingatia vipengele vifuatavyo: 
• Idadi lengwa ya watu inaweza kuwa yenyewe tayari inafanya aina fulani ya M&E, ingawaje si 

rasmi; 
 
• Kiwango cha taarifa zilizopo, mifumo ya wenyeji ya kukusanyia taarifa na kiwango kilichopo 

cha stadi zinazofaa vinapaswa kufikiriwa katika hatua za upangaji na uanzishaji wa mfumo wa 
M&E.  Mifumo iliyopo inaweza kuwa inafaa zaidi katika kukusanya na kusambaza taarifa na 
pengine inaweza kuwa inahitaji marekebisho madogo tu, na nyongeza kidogo kulenga kwenye 
viashirio au mbinu mpya zilizoainishwa; 

 
• Mchakato wa M&E lazima uungwe mkono ngazi ya wenyeji. 
 
4.4.5 Mbinu za Ufuatiliaji na Tathmini Shirikishi 
Mbinu za kawaida zinazotumika za ufuatiliaji na tathmini shirikishi, ni pamoja na zifuatazo: 
• Warsha za wadau; 
• Mbinu shirikishi, kujumuisha: 

 -  Tathmini Shiriki ya Vijijini, 
 -   Tathmini ya Wanufaika. 

• Mbinu za Tathmini-nafsi 
 
4.5   Kipindi cha 4:  Kutoa Taarifa:  Majibu ya Utekelezaji wa Maoni na Utendaji 

4.5.1 Utangulizi 

Kipindi hiki kinahusu utoaji wa taarifa majibu na utekelezaji wa maoni kwa wakati unaotakiwa 
katika Serikali za Mitaa.  Ufuatiliaji na Tathmini ni kuhusu kutoa taarifa.  Kama mameneja wa 
sehemu, Wakuu wa Idara, Wakurugenzi Watendaji au viongozi wa siasa, mtatoka mtaarifiwe mara 
kwa mara na kwa wakati kuhusu taarifa husika kuhusu programu/miradi iliyo chini yenu.  Hivyo, 
mifumo yote ya ufuatiliaji na tathmini inapaswa ilenge kwenye kuhakikisha kwamba taarifa 
zinazozalishwa zinapelekwa kwa menejimenti.  Kwa hiyo, ni muhimu kwamba menejimenti 
inaonyesha hili lifanyike vipi na wapi.  Muhimu, sambamba na hilo, ni mchakato wa majibu ya 
utekelezaji wa maoni.  Menejimenti lazima ihakikishe kwamba inatoa majibu kuhusu taarifa 
inazozipata.  Hili litahakikisha utekelezaji katika eneo la kazi na kuchochea mtiririko wa taarifa 
usiokatika. 
 
Somo hili linashughulikia masuala ya utoaji taarifa, majibu na utekelezaji kwa wakati katika Serikali 
za Mitaa. 
 
4.5.2 Taarifa za ufuatiliaji 
Kama ilivyokwishasemwa, ufuatiliaji lazima uwe na matokeo ya utoaji wa taarifa.  Kwa kawaida, 
taarifa za ufuatiliaji huwa katika taarifa.  Baadhi ya taarifa zinaweza kuwasilishwa katika muundo 
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wa taarifa zilizoandikwa rasmi wakati ambapo taarifa nyingine zitachanganuliwa katika mikutano au 
katika mihutasari isiyo rasmi.  Bila ya kujali muundo wa taarifa unaotumika, ni muhimu utoaji 
taarifa ufanyike kwa muda unaotakiwa.  Hivyo, menejimenti inapaswa kuamua juu ya muda wa 
kutoa taarifa na tarehe za mwisho zinazolingana. 
 
Muundo wa Utoaji wa Taarifa 

Muundo wa taarifa ni chati iliyorahisishwa ambayo inatumika kuwasilisha taarifa kwa menejimenti.  
Kila asasi inapaswa kupanga na kutengeneza muundo wa kutolea taarifa ambao unastahili mahitaji 
yake mahususi.  Kwa mfano, Serikali za Mitaa ziwe na miundo tofauti inayolingana na ngazi tofauti 
za menejimenti, yaani Timu ya Menejimenti ya Halmashauri, Idara, CD, Kamati Mbalimbali za 
Kisheria, Halmashauri Kamili, Sekretarieti ya Mkoa, pamoja na PMO-RALG. 
 
Hata hivyo, katika kuanzisha muundo ya kutolea taarifa lazima uchukuliwe uangalifu kuhakikisha 
kwa zinakuwa rafiki kwa mtumiaji na kuonyesha mfungamano.  Yaani: 
• Zisiwe na taarifa zinazopngana; 
• Ziwe sehemu kamili za ripoti moja; 
• Zisichukue muda mrefu; 
• Ziwe na taarifa za kutosha kwa kila ngazi ya menejimenti kuchukua hatua; 
• Ziwasilishwe katika muundo na lugha ambayo ni rahisi kuelewa; 
• Ziwiane na malengo katika mipango ya kazi. 
 
Kipindi cha utoaji wa taarifa 
Kwa kawaida, wakati wa kutoa taarifa hutofautiana kutoka asasi hadi asasi na kati ya kila ngazi ya 
menejimenti ndani ya asasi.  Katika Serikali za Mitaa, kwa mfano, wakati wa kutoa taarifa 
hutofautiana kutoka kila mwezi hadi robo mwaka, kutegemeana na ngazi ya menejimenti.  Hivyo, 
menejimenti iamue kuhusu wakati wa kutoa taarifa.  Kwa kadiri inavyowezekana, wakati wa kutoa 
taarifa ilandane na mfumo wa mikutano katika asasi, k.m. Taarifa za Mwezi kwa ajili ya mikutano 
ya mwezi ya Kamati ya Fedha na Mipango au taarifa za robo mwaka kwa mikutano ya Halmashauri 
Kamili. 
 
Taarifa  Malimbikizo 

Taarifa malimbikizo hueleza kuhusu mielekeo katika utekelezaji.  Ni muhimu sana kwa menejimenti 
wakati wote kujua wako mbali kiasi gani kutoka kwenye malengo ya Bajeti.  Hivyo, mbinu ya utoaji 
taarifa kwa kulimbikiza (wakati mwingine hujulikana kama taarifa ya “mwaka hadi leo”) 
imechukuliwa na asasi nyingi.  Taarifa za malimbikizo ni chombo muhimu cha tathmini-nafsi kwa 
madiwani wa Serikali za Mitaa na PMO-RALG.  Hawa ndio wadau wenye maslahi makubwa kwa 
Taarifa Malimbikizo.  Hata hivyo, Wakuu wa Idara na CD, pia huzitumia taarifa hizi.  Taarifa 
malimbikizo hutengenezwa kwa kujumlisha ongezeko la data ya utendaji wa sasa kwenye zile 
zinatokana na za robo mwaka, zilizopita za mwaka huohuo wa fedha. 
 
4.5.3  Majibu ya utekelezaji wa maamuzi 

Majibu juu ya taarifa za matendo ya ufuatiliaji.  Taarifa zina maana tu kama zikitumiwa na wadau 
kwenye ngazi tofauti kumudu matendo kurekebisha hali zisizofurahisha au kuzitumia vizuri hali 
nzuri.  Hivyo, taarifa za ufuatiliaji ziundwe na kuratibiwa kutokana na mahitaji ya ngazi tofauti za 
menejimenti.  Kwa mfano, Wakuu wa Idara watahitaji taarifa kuhusu matumizi na maendeleo kwa 
msingi wa mwezi.  Kwa upande mwingine Halmashauri kamili itahitaji taarifa kuhusu vilawa na hili 
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linaweza kuwa rahisi kupima walau chini ya nafasi za miezi mitatumitatu.  Taarifa ya ufuatiliaji na 
tathmini zikiwa zimeundwa kuakisi mahitaji ya menejimenti kwenye ngazi zote, ni rahisi zaidi kwa 
menejimenti kujibu kama inavyostahili. 
 
4.5.4 Kupanga muda wa majibu ya utekelezaji na Maamuzi 

Mtiririko wa taarifa unapaswa kupangwa katika muda na kulingana na mzunguko wa menejimenti 
na mipango, vinginevyo iwapo upangaji wa muda haufai unaweza kusababisha ucheleweshaji katika 
kufanya maamuzi, na kupunguza manufaa ya taarifa hiyo. 
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5.0 SURA YA NNE: MODULA YA NNE - MFUMO WA KISHERIA 

NA MIONGOZO YA SERA KWA AJILI YA UFUATILIAJI NA 
TATHMINI 

 
5.1      Utangulizi 
Muundo wa kitaifa wa sheria na sera ni muhimu sana kwa utekelezaji wa kazi za ufuatiliaji na 
tathmini katika serikali za mitaa kwa sababu: 
• Sheria huagiza vyanzo mbalimbali vya madaraka na majukumu kwa ajili ya ufuatiliaji na 

tathmini kwa ajili ya serikali za mitaa; 
 
• Sheria pia inaeleza ukomo/mipaka ya mamlaka na majukumu kwa ajili ya watendaji mbalimbali 

katika serikali za mitaa; 
 
• Vyombo mbalimbali vya sera vinaelezea misingi mahususi ya ufuatiliaji na tathmini kwa serikali 

za mitaa ambavyo vinashughulikia nani, lini, wapi, vipi taratibu zipi, n.k. vipengele vya mipango 
ya ufuatiliaji na tathmini vya serikali za mitaa. 

 
5.1.1    Malengo 
Malengo yamodula hii ni kuwawezesha washiriki waelewe vifungu mbalimbali vya sheria na sera za 
serikali ambazo zina athari kwa ufuatiliaji na tathmini. 
 

5.1.2 Maelezo ya modula 
 

Jedwali la 5.1 hapa chini linatoa muhutasari wa maelezo ya modula. 

Jedwali la 5.1  Maelezoya Modula na kipindi 
Jina la modula Mfumo wa kisheria na miongozo ya sera kwa ajili ya ufuatiliaji na tathmini 
Lengo la modula Kuwawezesha washiriki kuvielewa vifungu mbalimbali vya sheria na sera 

za serikali ambazo zina athari kwa ufuatiliaji na tathmini ya miradi. 
Jumla ya Muda Saa 2 
Kipindi cha 1: Jina Mfumo wa kisheria 
Malengo Kujenga welewa miongoni mwa washiriki juu ya vifungu mbalimbali vya 

sheria na taratibu ambazo zinaunda msingi kwa ajili ya nafasi zao za 
ufuatiliaji na tathmini. 

Vijenzi • Utangulizi 
• Vifungu vya Sheria na Taratibu husika. 

Muda Saa 1 
Kipindi cha 2:  Jina Miongozo ya Sera 
Malengo Kuwawezesha washiriki kuelewa sera mbalimbali za serikali na jinsi 

zinavyoathiri ufuatiliaji na tathmini ya mradi katika LGA. 
Vijenzi • Mkakati wa Kitaifa wa Ukuaji na Kupunguza Umaskini 

• Mapitio ya Utendaji Bayana na Mfumo wa Tathmini (OPRAS) 
• Masuala mtambuka 

Muda Saa 1 
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5.2  Kipindi cha Kwanza: Mfumo wa kiheria 
 
5.2.1 Utangulizi 
Kipindi hiki kinasisitiza msingi wa sheria kwa ajili ya mamlaka za serikali za mitaa kuhusu 
ufuatiliaji na tathmini.  Hili linafanyika kwa kuangalia Sheria ya Serikali za Mitaa na vyombo 
vinginevyo vya kisheria vilivyopo hivi leo. 
 
5.2.2 Vifungu vya Sheria na Taratibu husika 

 

Sheria ya Serikali za Mitaa ( Mamlaka za Wilaya/Miji) Na. 7&8 ya 1982 
 
Ufuatiliaji na tathmini za shughuli za maendeleo ya serikali za mitaa ni mojawapo ya kazi kuu 
ambazo zilifanyiwa mabadiliko kwa ajili ya serikali za mitaa.  Majukumu haya yameelezwa vizuri 
katika sheria za Serikali za Mitaa, yaani Sheria ya (Mamlaka za Wilaya) Serikali za Mitaa, 1982 na 
Sheria ya (Mamlaka za Miji) Serikali za Mitaa, 1982.  Sheria hizo zinaeleza majukumu makuu na 
vyombo husika vya serikali za mitaa kwa ajili ya ufuatilaji na tathmini, kama inavyoonekana katika 
sehemu zifuatazo:  
 
Jedwali la 5.2:  Muhutasari wa vifungu vya sheria, majukumu ya ufuatiliaji na chombo husika 
Kifungu husika Majukumu ya ufuatiliaji Chombo 

kinachowajibika 
Sheria ya (Mamlaka za Wilaya) Serikali za Mitaa, 1982 
Sehemu ya 32 (1) na 
(33) 

Kuhakikisha utekelezaji wa maamuzi ya 
halmashauri ya wilaya, na ya mipango ya 
maendeleo ambayo yanahusika na kata. 

WDC 

Sehemu ya 118 (1) 
(a), (b), (e) na (f) 

Kuunda, kuratibu na kusimamia utekelezaji wa 
mipango yote ya kiuchumi, kibiashara, 
viwanda na maendeleo ya kijamii katika eneo 
la mamlaka yake. 

Kufuatilia na kudhibiti utendaji wa majukumu na 
kazi za Washauri zinazofanywa na idara za 
Washauri na ofisa pamoja na wafanyakazi 
wake 

Kufikiria, kurekebisha na kuratibu mipango ya 
maendeleo, miradi na programu za vijiji na 
mamlaka za miji midogo 

Kurekebsha na kufuatilia ukusanyaji na matumizi 
ya mapato ya halmashauri za vijiji na mamlaka 
za miji midogo 

LGA/Halmashauri 
Kamili 

Sehemu ya 142 Madaraka yote ya utendaji kuhusu mambo yote 
na biashara ya kijiji, pamoja na kuanzisha na 
kushulikia kazi na shughuli yoyote ya kibiashara 
inayopangwa kuhakikisha ustawi na afya ya 
wakazi wa kijiji. 

Halmashauri ya Kijiji 

Sheria ya (Mamlaka za Miji) Serikali za Mitaa, 1982 
Sehemu ya 16 Kuanzisha na kushughulikia kazi, au shughuli 

yoyote ya biashara iliyopangwa kuhakikisha 
WDC 
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Kifungu husika Majukumu ya ufuatiliaji Chombo 
kinachowajibika 

ustawi na afya ya wakazi wa kata 
Sehemu ya 17 Katika kutilia nguvu utekelezaji wa mradi 

wowote wa maendeleo katika kati yake, kamati 
ya kati inaweza kutumia taratibu itakazoona 
zinafaa kuchangia upatikanaji wa haraka na 
sahihi wa madhumuni yanayotakiwa 
kufanikishwa na mradi huu 

WDC 

Sehemu ya 42 na 43 Ufuatiliaji na tathmini ya mradi/programu zilizo 
chini ya mamlaka ya kila kamati 

Kamati za Usimamizi 

 

Kanuni za Fedha za Ukaguzi: 

Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa, 1982 imetoa madaraka mahususi ya ufuatiliaji na tathmini 
kuhusiana na utawala na udhibiti wa fedha kwa wadau mbalimbali katika serikali za mitaa kwa 
madhumuni ya kuhakikisha busara na ufanisi wa hali ya juu.  Zaidi ya hayo, Sheria ya Manunuzi ya 
Umma, 2004 na Taratibu za Manunuzi za Serikali za Mitaa na Taarifa ya Fedha ya Serikali za Mitaa, 
1977 zinaagiza majukumu mbalimbali ya ufuatiliaji na tathmini ya fedha.  Muhutasari wa masuala 
makuu umetolewa hapa chini katika Jedwali la 5.3: 
 
Jedwali la 5.3:  Majukumu ya M&E yaliyobainishwa katika Sheria na Kanuni na majukumu 
Mahitaji ya Sheria na Kanuni mbalimbali Mwajibikaji  
Uchapishaji kwa wakati wa taarifa za fedha za mwezi na robo mwaka Mkurugenzi, Mweka 

Hazina 
Mapitio ya taarifa za fedha za mwezi na robo mwaka Kamati ya Mipango, 

Fedha na Utawala.  
Halmashauri Kamili 

Maandalizi ya upatanisho wa kibenki wa mwezi ndani ya siku 15 za 
mwisho wa mwezi uliopita 

Mweka Hazina, 
Mkurugenzi wa 
Halmashauri 

Kutoa na kuwasilisha hesabu zilizokaguliwa na majibu ya utekelezaji 
wa usaili wa ukaguzi wa hesabu kwa Kamati ya Fedha ya Umma. 

Halmashauri Kamili 

Uthibitisho kwa wakati – wa bajeti ya mwaka mpango wa maendeleo 
wa mwaka (miezi miwili kabla ya mwanzo wa mwaka wa fedha) 

Halmashauri Kamili, 
Mkurugenzi 

Maandalizi ya taarifa za ndani zilizokaguliwa za robo mwaka na 
majadiliano ya taarifa hizo na Kamati ya Fedha na Halmashauri Kamili 

Mkaguzi wa Ndani, 
Kamati ya Fedha, 
Halmashauri Kamili 

Hakikisha kupatana              na uaminifu kwa kanuni za fedha na hesabu 
katika idara zote katika serikali za mitaa 

Mkurugenzi wa 
Halmashauri, Mweka 
Hazina wa Halmashauri 

Uchapishaji wa hesabu zilizokaguliwa Halmashauri Kamili, 
Mkurugenzi 

  
 
5.3   Kipindi cha pili:  Miongozo ya Sera 
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Kipindi hiki kinajadili utoaji wa miongozo mbalimbali ya serikali kuhusu sera, hususan zile 
zinazohusiana na programu za sekta ambazo zina mwenendo mzito kwenye utekelezaji wa kazi ya 
ufuatiliaji na tathmini katika ngazi ya serikali za mitaa. 
 
5.3.1 Ukuaji Mkakati wa Kitaifa wa Kupunguza Umaskni (NSGRP) 

NSGRP inatoa muundo wa sera ya maendeleo katika Tanzania, ikitaarifiwa na shauku ya dira ya 
maendeleo ya nchi (Dira ya 2005) kwa ajili ya ukuaji wa pamoja, maisha bora, amani, utulivu na 
umoja, utawala bora, elimu bora na ushindani wa kimataifa¹.  NSGRP imekubali wajibu wa Malengo 
ya Maendeleo ya Milenia (MDG) ya kupunguza umaskini, njaa, maradhi, ujinga, uharibifu wa 
mazingira na ubaguzi dhidi ya wanawake hata kufikia 2005. 
 
NSGRP imechukua mbinu ya matokeo ambayo hutegemea michango ya sekta zote kuelekea 
matokeo mahususi ya ukuaji, uboreshaji wa maisha, utawala bora na usawa.  Hivyo, kupitia 
ushauriano wa sekta, vivunge vya sera na makundi ya kuarifu kwa ajili ya ushirikiano wa sekta na 
watendaji wengine kuelekea matokeo mahususi, wamekwisha andaliwa.  Inafuatia kwamba shughuli 
na bajeti kwa ajili ya shughuli hizi inafanyika kama sehemu ya michakato ya MTEF na mapitio ya 
maendeleo ya NSGRP. 
 
Hivyo, mamlaka za serikali za mitaa zinahitajika kupanga na kutekeleza programu katika maeneo 
yao ya mamlaka, kwa kushirikiana na watendaji wengine, zikiwemo kaya na jumuia; kupitia 
mchakato wa ushirikishaji, kufanikisha matokeo yanayotarajiwa yaliyotajwa katika NSGRP.  Zaidi 
ya hayo, LGA zina majukumu ya: 
• Kuanzisha na kuunganisha vipaumbele vya NSGRP katika miongozo ya utayarishaji wa mpango 

wa muda wa kati, wa mwaka na bajeti; 
 
• Kukusanya, kugawa na kufuatilia rasilimali za kifedha walizopatiwa watendaji wa NSGRP, na 
 
• Kuwezesha eneo linalomilikiwa na Mfumo wa Ufuatiliaji wa Umaskini (PMS) na M&E ya 

Serikali za Mitaa kwenye vipengele tofauti vya ufuatiliaji kuhakikisha masuala mtambuka 
yanaratibiwa vya kutosha na kuhusisha watu wengi wakati wa utekelezaji wa NSFRP. 

 
Hivyo, NSGRP ni mwongozo mkuu kwa serikali za mitaa katika kutengeneza mipango yao na 
mikakati ya ufuatiliaji na tathmini.  Mipango na mikakati hii inapaswa iakisi viashirio 
vilivyoanzishwa kwa kutumia mbinu ya miongoni mwa sekta inayotumika na NSGRP. 
 
5.3.2   Mapitio Wazi ya Utendaji na Mfumo wa Tathmini (0PRAS) 
Serikali imeanzisha mfumo mpya wa mapitio ya utendaji kama njia ya kusimamia na kuendeleza 
utendaji wa mtu mmojammoja katika dira ya jumla ya serikali ya kuoanisha mifumo ya usimamizi 
wa utendaji katika wizara za huduma ili kuboresha ubora wa huduma kwa umma.  Mbinu hii ya 
usimamizi wa utendaji inalenga kujenga dira ya pamoja, welewa na makubaliano kuhusu matokeo ya 
kufanikishwa, na mbinu, usambazaji, tathmini na mapitio ya shughuli kwa ajili ya uboreshaji 
endelevu katika viwango vya utoaji wa huduma.  Huu uboreshaji endelevu katika utendaji wa mtu 
mmojammoja unategemewa kuakisiwa katika utendaji wa mradi kuhusiana na uboreshaji katika 
upangaji wa mradi, utekelezaji, ufuatiliaji na tathmini. 
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5.3.3   Masuala Mtambuka 
Masuala mtambuka yanahusiana na vigezo vinavyotambuka sekta na vikundi vya kijamii na kuathiri 
vibaya kipato na umaskini usio na kipato.  Yanajumlisha kutolingana katika uhusiano wa kijinsia, 
masuala ya mazingira na VVU/UKIMWI. 
 
Jinsia  
Madhumuni ni kupunguza umaskini wa kipato na usio wa kipato miongoni mwa wanawake na 
kuimarisha nafasi yao katika maendeleo ya nchi, yaani uboreshaji wa kiuchumi, kijamii uwezeshaji 
wa wanawake kisiasa.  Hili ni pamoja na: 
 

• Haki za kisheria; 
• Uwezeshaji wa kiuchumi katika upunguzaji wa umaskini; 
• Uwezeshaji wa kisiasa katika ufanyaji maamuzi; na 
• Upatikanaji wa elimu mafunzo, na ajira. 
 

Kuhusiana na ufuatiliaji na tathmni ya serikali za mitaa hili linamaanisha kwamba katika programu 
zao za sekta, serikali za mitaa zinapaswa kushirikisha malengo na viashirio vinavyoakisi unyeti wa 
jinsi, yaani ushirikishaji wa masuala ya jinsi katika mipango ya maendeleo, na viashirio kufuatilia 
utekelezaji. 
 
Masuala ya mazingira  
 
Maeneo makuu ya matatizo kuhusu mazingira ni pamoja na: 
• Uharibifu wa ardhi; 
• Kuktopatikana kwa maji yenye ubora mzuri; 
• Uchafuzi wa mazingira; 
• Ukosefu wa wanyama pori na bioanwai; 
• Ukataji wa miti; na 
• Uharibifu wa mifumo ya majini. 
 
LGRP imeendeleza mwongozo wa matini juu ya masuala ya mazingira; na viashirio kufuatilia hali 
za mazingira vimebainishwa katika ngazi ya kitaifa pamoja na ngazi ya wilaya.  Hivyo, mamlaka za 
serikali za mitaa lazima ziwekwa haya masuala ya mazingira na viashirio katika mipango yao, kwa 
mfano:  Usimamizi Shirikishi wa Misitu (PFM) na juhudi nyinginezo za mazingira kwenye ngazi ya 
kijamii. 
 
VVU/UKIMWI 
VVU/UKIMWI humomonyoa tija na kupunguza idadi na ufaaji wa wafanyakazi.  Pia, huongeza 
utegemezi, zaidi ya utegemezi unaosababishwa na kiwango cha ongezeko asilia la idadi ya watu, 
yatima, wazee na wastaafu, watu wenye ulemavu na watu wasio na ajira.  Hivyo basi, wakati wa 
kupanga viingia kati tofauti, ni muhimu kukifikiria kigezo hiki kama kipaumbele.  Kufuatana na 
hilo, mipango ya ufuatiliaji na tathmini na mikakati inapaswa ujumlishe vitendo mahususi na 
maendeleo ya  viashirio kwa masuala yanayohusiana na VVU/UKIMWI. 
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Faharasa 

Ufuatiliaji wa Mradi:  Mchakato wa kukusanya data na wakati hadi wakati kuweka pamoja viashirio 
vikuu ili kuhesabu au kupima utendaji wa vipengele mbalimbali vya mradi. 
 
Tathmini ya Mradi:  Ukadiriaji wa mradi unaofanyika wakati hadi wakati kufanya mapitio ya 
umuhimu, ufanisi, ufaaji, athari na uendelevu wake kulinganisha na malengo yaliyoelezwa na vilawa 
vitarajiwa. 
 
Ugatuaji wa madaraka:  Mchakato wa kuhamisha madaraka, kazi, wajibu na mali kutoka serikali 
kuu kwenda kwenye ngazi ndogo zaidi serikali. 
 
Tathmini muhula kati:  Tathmini inayofanywa katikati katika kipindi cha utekelezaji wa mradi. 
 
Mapitio:  Ukadiriaji katika wakati fulani wa maendeleo ya mradi. 
 
Tathmini  mwisho:  Tathmini inayofanyika kabla mwishoni mwa mchakato wa utekelezaji. 
 
Tathmini awali:  Tathmini inayofanyika kabla shughuli za mradi hazijaanza kupima kujitosheleza. 
 
Tathmini tamati:  Tathmini inayofanyika wakati shughuli zinapokamilika.  Inahusiana kwa karibu 
na tathmini mwisho.  
 
Data:  Ukweli au tarakimu ambazo zinafahamika kwa uhakika na ambazo mahitimisho yanaweza 
kufikiwa kutokana nazo. 
 
Ufaaji:  Hil linahusu ufanyaji wa mambo sahihi/viingilia kati kushughulikia hali. 
 
Ufanisi:  Kufanya mambo katika namna sahihi, k.m. kutumia mbinu sahihi, kutumia kiwango sahihji 
cha rasilimali, kutumia muda sahihi, n.k. 
 
Gharama fanisi:  Kufanikiwa malengo vilawa sahihi kwa gharama ya chini. 
 
Athari mradi:  Athari za muda mrefu zinazotokana na matokeo ya matokeo ya mradi 
 
Matokeo mradi:  Matokeo ya muda wa kati ambayo kwa kawaida ni matunda ya vilawa vya mradi. 
 
Vilawa Mradi:  Kiasi cha bidhaa na huduma, n.k. zinazozalishwa na mradi. 
 
Viingia mradi:  Kinachoingizwa kwenye mradi kuzalisha vilawa mradi.  Viingia mradi vinaweza 
kujumuisha ardhi, mafuta, kokoto, nishati, nguvukazi, maarifa, n.k. 
 
Viashirio vya Utendaji:  Vigeugeu vinavyotumika kupima mabadiliko katika kitu au fanikio katika 
mradi. 
 
Kiashirio wakilishi:  Viashirio au vigeugeu vinavyotumika kufuatilia masuala ambayo ni magumu 
kuyapima moja kwa moja.  Viashirio/vigeugeu hivyo vina uhusiano wa nguvu na viashirio vigumu 
zaidi kupima, k.m. kutumia mpangilio wa utumiaji wa mtu kuamua kiwango cha kipato, n.k. 
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Viashirio Vinavyothibitishika Bila Upendeleo:  Viashirio vinavyoweza kupimika peke yake na 
watu tofauti na kufikia mahitimisho/matokeo sawa.  Viashirio visivyothibitishika hutoa matokeo 
dhaifu. 
 
Njia ya Uthibitisho:  Vyanzo tofauti vya taarifa kuthibitisha viashirio. 
 
Metriki Pima Mradi:  Wakati mwingine huitwa Matriki ya Mfumo wa Kimantiki:  Seti ya dhana 
zinazohusika zilizoandikwa katika muundo wa matriki kuelezea vipengele muhimu kabisa vya mradi 
katika namna ya uendeshaji. 
 
Data kipimo msingi:  Mkusanyiko wa ukweli kuhusu sifa za idadi ya watu lengwa kabla ya 
uanzishaji wa mradi. 
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