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TANGAZO LA SERIKALI NA. 834 la tarche 2/10/2020

SHERIA YA FEDHA YA SERIKALI ZA MITAA,

SURA 290

SHERIA NDOGO

(zimetungwa chini ya kifungu cha 7(1) na 16 (1))

SHERIA NDOGO ZA (ADA NA USHURU) ZA HALMASHAURI YA WILAYA YA KWIMBA

ZA MWAKA 2020
i 1.  Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za
(Ada na Ushuru) za Halmashauri ya Wilaya ya
Kwimba za Mwaka 2020.
Matumizi 2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la

Halmashauri ya Wilaya ya Kwimba.

tafsiri 3. Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa - pale
itakapoelekezwa vinginevyo:
“ada” maana yake ni yake ni malipo yanayolipwa kwa
Halmashauri kwa ajili ya vibali au leseni mbalimbali
zitolewazo na Halmashauri;
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Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za Halmashauri ya Wilaya ya Kwimba
Tangazo la Serikali Na.834 (Linaendelea.)

“Afisa Mwidhiniwa“ maana yake ni mtumishi wa
umma yeyote aliyeteuliwa na Mkurugenzi kusimamia
Sheria Ndogo hizi;

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya
ya Kwimba; 5

“kibali” maana yake ni idhini ya maandishi
inayotolewa na Halmashauri kwa mujibu wa Sheria
Ndogo hizi; S

~-

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji
wa Halmashauri ya Wilaya ya Kwimba au Afisa
yeyote aliyeteuliwa kutekeleza majukumu ya
Mkurugenzi;

“ushuru” maana yake ni tozo inayotozwa na
Halmashauri kwa shughuli au huduma mbalimbali
zinazofanywa katika eneo la Halmashauri;

- “Wakala” maana yake ni kampuni iliyoteuliwa na
Halmashauri kukusanya ushuru kwa niaba ya
Halmashauri chini ya Sheria Ndogo hizi.

Utozaji wa ada na 4.- (1) Halmashauri itatoza ada na ushuru kwa ajili ya

ushuru E " . . .
vibali, leseni na huduma mbalimbali
zinazotolewa na Halmashauri kama
ilivyoainishwa katika Jedwali la Kwanza la
Sheria Ndogo hizi.

(2) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu kanuni
ndogo ya (1), ada zinazotozwa chini ya Sheria
Ndogo hizi zitalipwa kwa Halmashauri.

(3) Kwa kuzingatia masharti ya kanuni ndogo ya y
(1), ushuru unaotozwa chini ya Sheria Ndogo ‘.
hizi utalipwa kwa Halmashauri au Wakala wa
Halmashauri  kwa  kadri  Halmashauri L™
itakavyoelekeza.

(4) Malipo ya ada au ushuru yatalipwa kabla au
wakati wa kupokea huduma inayotozwa ada au
ushuru chini ya Sheria Ndogo hizi.
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Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za Halmashauri ya Wilaya ya Kwimba
Tangazo la Serikali Na.834 (Linaendelea.)

(5) Bila kujali masharti ya kanuni ndogo ya (4),
Halmashauri inaweza kukubaliana na walipa
ushuru wakubwa kuweka utaratibu maalum wa

kulipa ushuru.

Wajibuwakulipa 5 Mtu yeyote anayestahili kulipa ada au ushuru kwa

il mujibu wa Sheria Ndogo hii atatakiwa kulipa ada au
ushuru huo kwa kuzingatia viwango vilivyoainishwa
katika Sheria Ndogo hizi.

Mudawa kukusanya 6. (1) Muda wa kukusanya ushuru utakuwa ni kuanzia
s saa kumi na mbili kamili asubuhi hadi saa kumi
na mbili kamili jioni.
(2) Bila kujali masharti ya kanuni ndogo ya (1),
Halmashauri au Wakala, kwa kibali maalum
kutoka kwa Mkurugenzi, anaweza kukusanya
ushuru baada ya muda uliotajwa hapo juu.

(4) Malipo ya ada na ushuru yanayotozwa kwa
mujibu wa Sheria Ndogo hizi yatalipwa kwa
Halmashauri au Wakala wake na kutolewa
stakabadhi ya kielektroniki ya Halmashauri
kama uthibitisho wa malipo yaliyofanyika.

Usimamizi wa 7- (1) Halmashauri inaweza kufunga biashara au

Sheria Ndogo kusimamisha uendeshaji wa shughuli yoyote
ambayo itafanyika bila ya kuwa na leseni au
kibali kinachotolewa na Halmashauri.

(2) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (1),
Halmashauri au Wakala wake anaweza
kukamata na kuzuia mali au bidhaa za mtu
yeyote ambaye ameshindwa kulipa ushuru kwa
mujibu wa masharti ya Sheria Ndogo hizi.

(3) Endapo mmiliki wa mali au bidhaa
iliyokamatwa kwa mujibu wa kanuni ndogo ya

3
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Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za Halmashauri ya Wilaya ya Kwimba
Tangazo la Serikali Na.834 (Linaendelea,)

(2) atashindwa kulipa ushuru unaodaiwa ndani
ya siku saba kwa mali au bidhaa zisizoharibika
haraka na ndani ya siku mbili kwa mali au
bidhaa zinazoharibika haraka, Halmashauri,
baada ya kupata amri ya Mahakama, itakuwa na
mamlaka ya kuuza mali au bidhaa na fedha R
zitakazopatikana zitarejeshwa kwa mmiliki wa
mali au bidhaa hizo baada ya kutoa ada au

ushuru unaodaiwa, gharama za kuhifadhi mali A
au bidhaa, gharama za Mahakama na gharama
za mnada.

(4) Wakala hataruhusiwa kukamata mali au bidhaa
bila kupata idhini ya maandishi ya Mkurugenzi.

(5) Halmashauri haitawajibika kwa uharibifu wa
bidhaa au mali iliyokamatwa chini ya kifungu
hiki isipokuwa tu kama uharibifu huo
umesababishwa na Halmashauri au Wakala.

UtewzriwaWakala 8. (1) Halmashauri  inaweza  kuteua  kampuni
iliyosajiliwa kwa mujibu wa sheria kukusanya
ushuru kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi.

@) Wakala aliyeteuliwa kwa mujibu wa kifungu
kidogo cha (1) atakuwa na wajibu wa:

(@  kukusanya na kupokea ushuru kwa niaba
ya Halmashauri katika eneo
alilopangiwa na  kwa viwango
vilivyoidhinishwa katika Sheria Ndogo
hizi;

(b) kukusanya ushuru kwa kutumia mfumo
wa  kielektroniki na  kuwasilisha
makusanyo yote kwa kuzingatia
masharti ya mkataba wa uwakala -

alioingia na Halmashauri. ~
Mamlakaya Afisa  Q Bila kuathiri masharti yaliyowekwa na Sheria Ndogo
Mwidhiniwa i e e o .
hizi, Afisa Mwidhiniwa anaweza kuingia katika eneo,
l E L jengo au chombo cha usafiri kwa nia ya kukagua
4
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Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za Halmashauri ya Wilaya ya Kwimba

Tangazo la Serikali Na.834 (Linaendelea.)

Makosa na adhabu

Kufililisha kosa

Kufutwa kwa
Tangazo la Serikali
Na. 75 la mwaka
2009

Na Tangazo la

10.-

11.

12.

malipo ya ada au makusanyo ya ushuru, kufanya
tathmini au kufanya jambo lolote linalohusu ada,
ushuru, leseni au kibali kwa mujibu wa Sheria Ndogo

hizi.

(1)  Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa endapo:

(a) atashindwa kulipa ada au ushuru kwa
mujibu wa Sheria Ndogo hizi na
akipatikana na hatia atahukumiwa
adhabu isiyozidi shilingi elfu hamsini au
kifungo kisichopungua miezi sita au
adhabu zote mbili kwa pamoja yaani
kifungo na faini.

(b) atamshawishi mtu au kundi la watu
kukwepa au kukataa kulipa ada au
ushuru; :

(c) atatoa taarifa za uongo kwa
Halmashauri au Wakala kuhusu
huduma zinazohitaji kibali au leseni
ya  Halmashauri au  shughuli
zinazohitaji kulipiwa ushuru.

Mtu yeyote atakayetiwa hatiani kwa kukiuka
masharti ya kanuni ndogo ya (1) (b) na (c)
atahukumiwa adhabu ya faini isiyozidi shilingi
elfu hamsini au kifungo kisichopungua miezi
sita au vyote kwa pamoja kifungo na faini.
Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kufililisha kosa
kwa kumtoza mtu yeyote aliyetenda kosa kwa mujibu
wa Sheria Ndogo hizi kiasi kisichopungua laki mbili
na kisichozidi laki tano endapo mkosaji atakiri kosa
na kuwa tayari kujaza fomu maalum iliyoainishwa
katika Jedwali la Pili la Sheria Ndogo hii na kulipa
ada au ushuru anaodaiwa.

Sheria Ndogo zifuatazo za Halmashauri ya Wilaya ya

Kwimba zimefutwa.

2

(a) Sheria Ndogo za Halmashauri ya Wilaya ya
Kwimba (Ada na Ushuru) za mwaka 2009.
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Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za Halmashauri ya era;va ya wmrba
Tangazo la Serikali Na.834 (Linaendelea, ) )

Serikali No. 146 1a

mrwvakn 2004 (b) The Kwimba District Council (Building Mineral

fees) of 2004. ‘

Scanned by CamScanner



Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za Halmashauri ya Wilaya ya Kwimba

Tangazo la Serikali Na.834 (Linaendelea,)

JEDWALI LAKWANZA

(Limetengene=wa chini ya kanuni ndogo ya 4(1))

SEHEMU YAKWANZA

Ada kwa kukodi au kupanga Majengo ya Halmashauri (Siyo nyumba za Wafanyakazi)

1. Nyumba za kuishi

Kiasi ambacho kimeainishwa katika mkataba husika

2. Nyumba va biashara/ofisi

Kiasi ambacho kimeainishwa katika mkataba husika

3. Kodi ya pango ya vibanda vilivyomo
katika masoko na stendi za
Halmashauri

Shilingi 200,000/= kwa mwaka

Ushuru wa meza zilizomo kwenye
masoko ya Halmashauri

Shilingi 300 kwa siku au Shilingi 5000 kwa mwezi

SEHEMU YA PILI

Ada za huduma za Afya na usafi wa mazingira

1.Ada ya kupima wahudumu wa
nyumba ya kulala wageni, Hotel,
Mpgahawa, Muuzaji wa vyakula
vilivyopikwa au kukaangwa
anawajibika kusajili kwa Halmashauri
ili kubainisha ukamilishaji wa afya
yake kuendelesha shughuli hiyo.

1. Shilingi 3,000/= kwa kila mtu kwa miezi 6

Ada ya uzoaji taka

Makazi kwa kila kaya

Sh. 1000/= kwa mwezi

Viwanda, Mashirika n.k

Sh. 20,000/= kwa mwezi

Mgahawa (Cafeteria) -Ndogo

Sh. 1,000/= kwa mwezi

Kibanda cha vinywaji baridi

Sh. 1,000/= kwa mwezi

Nyumba ya kulala wageni

Sh. 3,000/= kwa mwezi

Zahanati binafsi

Sh. 3,000/= kwa mwezi

Kituo cha Afya binafsi

Sh. 5,000/= kwa mwezi

Hospitali

Sh. 7,000/= kwa mwezi

Kiwanda cha mbao (kwa trip)

Sh. 10,000/= kwa mwezi

Watengeneza samani (furniture)

Sh. 7,000/= kwa mwezi

Garage

Sh. 10,000/= kwa mwezi

Car warsh

Sh. 10,000/= kwa mwezi

Wafanyabiashara wengineo

Sh. 2,000/= kwa mwezi

SEHEMU YA TATU

v Ada ya Mabadiliko ya matumizi ya Ardhi

1. Makazi kuwa biashara

1. Shilingi 100,000/=

2. Makazi kuwa kiwanda

2. Shilingi 200,000/=

3. Makazi kuwa Housing estate
(biashara n k.

3. Shilingi 100,000/=

4. Viwanda/Biashara kuwa kituo cha
mafuta,

4. Shilingi 200,000/=

5. Kugawanya viwanja au shamba

5. Shilingi 150,000/=

6. Kuhakiki milki

6. Shilingi 20,000/= kwa kiwanja

7. Aina nyingine ya mabadiliko

7. Shilingi 50,000/=

Ada ya vibali vya ujenzi

7
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Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za Halmashauri ya Wilaya ya Kwimba

Tangazo la Serikali Na.834 (Linaendelea,)

Ukubwa wa kiwanja - Makazi

Kiwango cha tozo ya Ada

1 —-300m?

Shilingi 30,000

301 — 600m? Shilingi 35,000
601 — 800m? Shilingi 35,000
801 — 1000m? Shilingi 40,000

1001 — 1500m?

Shilingi 45,000

1501 na kuendelea

Shilingi 50,000

Hoteli/Guest house

Shilingi 50,000

Taasis i e shule, chekechea

Shilingi 100,000

Kiwanda- kikubwa

Shilingi 300,000

Kiwanda- kati

Shilingi 200,000

Kiwanda- kidogo

Shilingi 100,000

Ghala (Godwon)

Shilingi 200,000

Kituo cha mafuta

Shilingi 200,000

Karakana Shilingi 200,000
Minara ya simu Shilingi 500,000
Car wash Shilingi 200,000
Ghorofa (floor 1-3) Shilingi 200,000
Ghorofa (floor 4-5) Shilingi 300,000
Nyumba ya makazi/biashara Shilingi 50,000

Taasisi i e shule,chekechea na n.k Shilingi 100,000
Nyumba za biashara Shilingi 100,000
Kiwanda aina zote Shilingi 200,000
Kituo cha mafuta Shilingi 200,000

Uzio

Shilingi 100,000

Ukumbi wa burudani au mikutano

Shilingi 200,000

Aina nyingine ambayo haijatajwa

Shilingi 50,000

SEHEMU YA NNE

Ada ya matumizi ya maeneo ya wazi ya Halmashauri

1. Kibali cha kuweka konteina la
biashara eneco la wazi linalomilikiwa na
Halmashauri

1. Shilingi 200,000/= kwa mwaka kwa kila kontena

2. Kibali cha kuweka kiosks eneo la
wazi linalomilikiwa na Halmashauri

2. Shilingi 100,000/= kwa kila mwaka kwa kila
kiosks.

3. Fomu ya maombi ya biashara
(Kuweka kontena kufungua kiosks n.k
eneo la wazi)

3. Shilingi 15,000/= kwa kila ombi.

SEHEMU YA TANO

Ushuru wa Minada

Ushuru wa mnada wa jumla

1.Kitu chochote kitakachonadiwa kitalipiwa ushuru
kiasi cha 2% ya bei ya mnada

Ushuru wa minada na magulio ya kila
juma ya Halmashauri

2. Shilingi 1000 kwa kila mfanyabiashara wa bidhaa
za viwandani au kilimo

3. Shilingi 2,000 kwaTenga la kuku

4.Malori yanayopeleka na kuchukua mizigo mnadani
Shilingi 2,000 kwa gari

SEHEMU YA SITA

Mikutano n.k).

Ada ya kuzingira na kuweka majukwaa katika maeneo ya kati na maenco mengine (ujenzi,
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Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za Halmashauri ya Wilaya ya Kwimba

Tangazo la Serikali Na.834 (Linaendelea.)

1.Kwa muda chini ya wiki moja

Shilingi 1000/= kwa kila mita

2. Kwa muda chini ya
wiki mbili na
usiozidi wiki nne.

1000/= kwa kila mita

3. Muda zaidi ya wiki 4 na sio zaidi ya
9

Tshs 4000/= kwa kila mita

SEHEMU YA SABA

Ada ya usajili na uchimbaji wa malighafi za madini ya Ujenzi

(a) Ada ya kibali cha uchimbaji
wa madini ya ujenzi
(Mchanga, kifusi n.k).

Tshs.100,000/= kwa mwaka

(b) Usajili wa umiliki wa madini
ya kokoto au mawe

Tshs. 150,000/= kwa mwaka

Ushuru wa madini ya ujenzi kwa uzito

(a) Mawe Shilingi 3,000/= kwa kila Trip ya lori lisilizodi Mita
: 5 za ujazo ’
(b) Kokoto Shilingi 5,000/= kwa kila Trip ya lori lisilizodi Mita
5 za ujazo
(c ) Mchanga Shilingi 3,000/= kwa kila Trip ya lori lisilizodi Mita
5 za ujazo
(c) Moramu Shilingi 2,000/= kwa kila Trip ya lori lisilizodi Mita

5 za ujazo

SEHEMU YA NANE

Ada ya matangazo ya biashara (Promotion) na shughuli za kiutamaduni

(a) Utangazaji wa kibiashara kutumia
vipaza sauti kwenye magari
madogo

Shilingi. 30,000/= kwa kila Tangazo kwa siku

(b) Utangazaji wa biashara kwa
kutumia magari makubwa na vikundi
vya wasanii (promotion)

Shilingi 50,000 kwa siku

(¢) Harusi na ngoma za jadi

Shilingi 50,000 kwa wiki moja

(d) Kumbi za video na sinema

Shilingi 100,000 kwa mwaka

(e) Kumbi za harusi

Shilingi 100,000 kwa mwaka

Ada ya matangazo ya biashara yaliyosimi
eneo lolote la Halmashauri.

kwa kuchorwa kuchapishwa na kubandikwa katika

Matangazo yasiyowaka taa (Non -
ilamunated)

Shilingi 50,000/= kwa futi | ya mraba kwa mwaka

Matangazo yenye mwanga (illuminated

Shilingi 15,000/= kwa futi | ya mraba kwa mwaka

advertisement)

SEHEMU YA TISA

Ada ya Stendi na maengesho yanayomilikiwa na Halmashauri

Maegesho maalum kwa ajili ya
Malori ya mizigo

Shilingi 2,000/= kwa siku

Mabasi makubwa ya Abiria

Shilingi 3,000 kila yanapotumia stendi

Mabasi ya kati Tata/Coaster etc

Shilingi 2,000 kila yanapotumia stendi

Hiece Shilingi 2000 kwa siku

Taxi na gari nyingine Ndogo

Shilingi 500 kwa siku
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Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za Halmashauri ya Wilaya ya Kwimba

Tangazo la Serikali Na.834 (Linaendelea,)

SEHEMU YA KUMI
Ada ya utumiaji wa machinjio na ukaguzi wa nyama
1. Ada ya utumiaji wa machinjio Tshs. 3000 kwa ng'ombe na Shilingi 2000/ kondoo na
mbuzi.
2. Ada ya Ukaguzi wa nyama Tshs. 2000 kwa ng’ombe, Tshs. 1000 kwa mbuzi na
Tshs. 200 kila kuku '

SEHEMU YA KUMI NA MOJA -
Ushuru wa nyumba za kulala wageni a
1. | Ushuru kwa kila nyumba ya Asilimia kumi (10%) ya malipo yanayofanyika kwa
kulala wageni kitanda na malipo kufanyika sio zaidi ya tarehe 2 baada -
ya mwezi wa malipo e

SEHEMU YA KUMI NA MBILI
Ushuru wa mazao ya kilimo

1. | Mazao ya biashara Asimilia tatu (3%) ya bei va kuuzia/kununulia
Mazao ya kilimo Asimilia tatu (3%) ya bei ya kuuzia/kununulia
3. | Mazao ya misitu Asimilia tano (5%) ya bei ya kuuzia/kununulia

SEHEMU YA KUMI NA TATU

Ada ya zabuni
.| Zabuni _ndogo zilizotangazwa Shilingi 50,000/=
2. | Zabuni kubwa zilitangazwa Shilingi 100,000/=

kuanzia Milion 50,000
3. | Nukuu za bei ngazi za chini za Shilingi 10,000/=
Halmashauri
4. | Uteuzi wa awali (pre— Shilingi 50,000/=
qualification)

10
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Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za Halmashauri ya Wilaya ya Kwimba

Tangazo la Serikali Na.834 (Linaendelea.)

JEDWALI LA PILI
(Limetengenezwa chini ya kanuni ndogoya 11)

FOMU YA KUKIRI NA KUFILILISHA KOSA

MM oooirirenieresesnsesererenmesessmsmmmesminees  MWENYE Namba ya Simu
........................................... ninakiri KWA HIARI YANGU
MWENYEWE MDEIE Y8 «evvvvveniunrnrinirimiermenmruisimnsresnasmn s ambaye

ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Kwimba kwamba mnamo
tarehe ........ ya MWezi ......... mwaka ............ nilitenda kosa la kukiuka

masharti ya kifungu cha ...... cha Sheria Ndogo za Ada na Ushuru za
Halmashauri ya Wilaya ya Kwimba za Mwaka 2020.

Kwa mamlaka aliyopewa Mkurugenzi, niko tayari kulipa kiasi cha
B Y LT 7 T  LERL LRI na kutimiza wajibu

wangu chini ya Sheria Ndogo hiyo badala ya kushtakiwa Mahakamani.

leotarehe.......ccceivieniirinaiinnnnns yaMWezZi.......oeunene- Mwaka...coicirese rases
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Sheria Ndogo za (Ada na Ushurw) za Halmashauri ya Wilaya ya Kwimba
Tangazo la Serikali Na, 834 (Linaendelea,)

Nembo na Muhuri wa' Halmashauri ya Wilaya ya Kwimba
umebandikwa kwenye Sheria Ndogo hizi kwa kufuatia Azimio la Baraza

la Madiwani lililofanyika tarehe 30 mwezi Mej Mwaka 2019 na
ilibandikwa mbele ya :-

PENDO A. MALABEJA

Mkurugenzi Mtendaryi, %
Halmashauri ya Wilaya ya
Kwimba

MHE. PETER L. NGASSA,
Mwenyekiti
Halmashauri ya Wilaya ya Kwimba

NAKUBALYI,

Docl!oSn;l:;,temba 2020 SELEMANI S. JAFO (Ms.),
, WN OR-TAMISEM]
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